รายชื่อภาพยนตร์อย่างเป็นทางการ ของเทศกาลหนังเมืองคานส์ 2017

Home / bioscope / รายชื่อภาพยนตร์อย่างเป็นทางการ ของเทศกาลหนังเมืองคานส์ 2017

ประกาศไปแล้วเรียบร้อย สำหรับ official selection หรือภาพยนตร์ที่ได้รับเลือกเข้าร่วมเทศกาลหนังเมืองคานส์ 2017 ซึ่งปีนี้ในล้วนเต็มไปด้วยผู้กำกับชื่อดังหลากรุ่น ทั้งในสายประกวดหลักและสายรอง โดยภาพยนตร์เปิดเทศกาลในปีนี้ได้แก่ Ismael’s Ghosts หนังดราม่าของผู้กำกับชาวฝรั่งเศส Arnaud Desplechin 

Okja (2017)

โดยในสายประกวดหลักชิงปาล์มทองปีนี้ เต็มไปด้วยผู้กำกับหน้าคุ้นในสายหนังศิลปะอยู่เช่นเคย นำโดยเจ้าของสองรางวัลปาล์มทอง มิชาเอล ฮานาเค ที่กลับมาพร้อมการร่วมงานกับนักแสดงหญิงยอดฝีมือ อิซาแบลล์ อูแปร์ ใน Happy End (ตัวอูแปร์ยังมีหนังที่ร่วมงานกับ ฮองซางซู ในสาย Special Screenings อย่าง Clair’s Camera ด้วย) ตามมาด้วยผลงานของผู้กำกับดัง เช่น ฟรองซัวส์ โอซง (L’Amant Double), ยอร์กอส ลันธินอส (The Killing of a Sacred Deer), นาโอมิ คาวาเซะ (Radiance), มิเชล์ ฮันซานาวิเชียส (Le Redoutable), ท็อดด์ เฮยส์ (Wonderstruck), ลินซ์ เรมเซย์ (You Were Never Really Here), โซเฟีย คอปโปลา (The Beguiled) มาจนถึงหนังที่มีกำหนดฉายทางสตรีมมิ่งชื่อดัง Netflix ก็มีชื่อเข้าร่วมในสายประกวดหลักถึง 2 เรื่อง คือ Okja ของ บองจุนโฮ และ The Meyerowitz Stories ของ โนอาห์ บอว์มแบช ไปจนถึง ฮองซางซู (ซึ่งพึ่งมีหนังเข้าสายประกวดในเทศกาลหนังเบอร์ลินเมื่อต้นปี) ก็มีหนังเข้าร่วมสายประกวดหลักเช่นกัน คือ The Day After ซึ่งก็ยังคงนำแสดงโดย คิมมินฮี เช่นเดิม


รายชื่อหนังในสายต่างๆ ของเทศกาลหนังเมืองคานส์ 2017

Radiance (2017)
Competition

Loveless Andrey Zvyagintsev
Good Time Benny Safdie and Josh Safdie
You Were Never Really Here Lynne Ramsay
A Gentle CreatureSergei Loznitsa
Jupiter’s MoonKornél Mundruczó
L’Amant DoubleFrançois Ozon
The Killing of a Sacred DeerYorgos Lanthimos
Radiance Naomi Kawase
The Day After Hong Sang-soo
Le RedoutableMichel Hazanavicius
WonderstruckTodd Haynes
RodinJacques Doillon
Happy EndMichael Haneke
The Beguiled Sofia Coppola
120 Battements Par MinuteRobin Campillo
OkjaBong Joon-ho
In the FadeFatih Akin
The Meyerowitz Stories Noah Baumbach


Before We Vanish (2017)
Un Certain Regard

Barbara Mathieu Amalric
The Desert BrideCecilia Atan and Valeria Pivato
ClosenessKantemir Balagov
Beauty and the Dogs Kaouther Ben Hania
L’AtelierLaurent Cantet
LuckySergio Castellitto
April’s DaughterMichel Franco
Western Valeska Grisebach
Directions Stephan Komandarev
OutGyorgy Kristof
Before We Vanish Kiyoshi Kurosawa
The Nature of Time Karim Moussaoui
DregsMohammad Rasoulof
Juene FemmeLéonor Serraille
Wind River Taylor Sheridan
After the WarAnnarita Zambrano


Blade of the Immortal (2017)
Out of Competition

Ismael’s Ghosts Arnaud Desplechin (opening film)
Blade of the ImmortalTakashi Miike
How to Talk to Girls at PartiesJohn Cameron Mitchell
Visages, Villages Agnès Varda & JR


Midnight Screenings

The VillainessJung Byung-Gil
The MercilessByun Sung-Hyun


Special Screenings

An Inconvenient Sequel Bonni Cohen and Jon Shenk
12 Jours Raymond Depardon
TheyAnahita Ghazvinizadeh
Clair’s CameraHong Sang-soo
Promised Land Eugene Jarecki
NapalmClaude Lanzmann
Demons in Paradise Jude Ratman
Sea SorrowVanessa Redgrave


Special Screenings – Events

Twin Peaks David Lynch (first two episodes)
24 FramesAbbas Kiarostami
Come SwimKristen Stewart 
Top of the Lake: China Girl Jane Campion, Ariel Kleiman
Carne y arenaAlejandro González Iñárritu


ติดตามข่าวสารและเทรนด์หนังจากทั่วทุกมุมโลกได้ที่
facebook : BIOSCOPE Magazine