ประกาศ รายชื่อผู้เข้าชิง ออสการ์ 2015

Home / ข่าวหนัง, หนังฮอลลีวูด / ประกาศ รายชื่อผู้เข้าชิง ออสการ์ 2015

ประกาศรายชื่อผู้เข้าชิง ออสการ์ 2015

รายชื่อผู้เข้าชิง ออสการ์ 2015

ดูคลิปวีดีโอบรรยากาศตอนประกาศรายชื่อ มี สองพาร์ท

ประกาศรายชื่อผู้เข้าชิง ออสการ์ 2015

มาแรงสุดคือ เบิร์ดแมน และ แกรนด์บูดาเปสต์ ดูรายชื่อด้านล่างเลยครับ

ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
American Sniper (Warner Bros.)
Birdman or (The Unexpected Virtue of Ignorance) (Fox Searchlight)
Boyhood (IFC Films)
The Grand Budapest Hotel (Fox Searchlight)
The Imitation Game (The Weinstein Company)
Selma (Paramount Pictures)
The Theory of Everything (Focus Features)
Whiplash (Sony Picture Classics)

ผู้กำกับยอดเยี่ยม
ผู้กำกับยอดเยี่ยม

ผู้กำกับยอดเยี่ยม
อเลฮานโดร กอนซาเลซ อิญาร์ริตู – Birdman or (The Unexpected Virtue of Ignorance)
ริชาร์ด ลิงค์เลเตอร์ – Boyhood
เบนเนตต์ มิลเลอร์ – Foxcatcher
เวส แอนเดอร์สัน – The Grand Budapest Hotel
มอร์เทน ทิลดัม – The Imitation Game

นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม
นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม

นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม
สตีฟ แคร์เรลล์ – Foxcatcher
แบรดลี่ย์ คูเปอร์ – American Sniper
เบเนดิคต์ คัมเบอร์แบตต์ – The Imitation Game
ไมเคิล คีตัน – Birdman or (The Unexpected Virtue of Ignorance)
เอ๊ดดี้ เรดเมย์น – The Theory of Everything

นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม
นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม

นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม
มาริยง โกติยาร์ – Two Days, One Night
เฟลิซิตี้ โจนส์ – The Theory of Everything
จูลี่แอนน์ มัวร์ – Still Alice
โรซามันด์ ไพค์ – Gone Girl
รีส วิเธอร์สปูน – Wild

นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม
นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม

นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม
โรเบิร์ต ดูวัลล์ – The Judge
อีธาน ฮอว์ค – Boyhood
เอ็ดเวิร์ด นอร์ตัน – Birdman or (The Unexpected Virtue of Ignorance)
มาร์ค รัฟฟาโร่ – Foxcatcher
เจ.เค. ซิมมอนส์ – Whiplash

นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม
นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม

นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม
แพทริเซีย อาร์เคตต์ – Boyhood
ลอรา เดิร์น – Wild
เคียรา ไนท์ลีย์ – The Imitation Game
เอมม่า สโตน– Birdman or (The Unexpected Virtue of Ignorance)
เมอรีล สตรีฟ  – Into the Woods

บทดัดแปลงยอดเยี่ยม
American Sniper, Written by Jason Hall
The Imitation Game, Written by Graham Moore
Inherent Vice, Written by Paul Thomas Anderson
The Theory of Everything, Written by Anthony McCarten
Whiplash, Written by Damien Chazelle

บทดั้งเดิมยอดเยี่ยม
Birdman or (The Unexpected Virtue of Ignorance), Written by Alejandro G. Iñárritu, Alexander Dinelaris, Nicolas Giacobone, Armando Bo
Boyhood, Written by Richard Linklater
Foxcatcher, Written by Dan Futterman and E. Max Frye
The Grand Budapest Hotel, Written by Wes Anderson
Nightcrawler, Written by Dan Gilroy

ภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม
Ida (Music Box Films), Poland, Pawel Pawlikowski
Leviathan (Sony Pictures Classics), Russia, Andrey Zvyagintsev
Tangerines, Estonia, Zaza Urushadze
Timbuktu (Cohen Media Group), Mauritania, Abderrahmane Sissako
Wild Tales (Sony Pictures Classics), Argentina, Damián Szifrón

ภาพยนตร์อนิเมชั่นยอดเยี่ยม
Big Hero 6 (Walt Disney Pictures)
The Boxtrolls (Focus Features)
How to Train a Dragon 2 (DreamWorks Animation)
Song of the Sea (GKIDS)
The Tale of the Princess Kaguya (GKIDS)

ออกแบบงานสร้างยอดเยี่ยม
The Grand Budapest Hotel Production Design: Adam Stockhausen; Set Decoration: Anna Pinnock
The Imitation Game
Interstellar
Into the Woods
Mr. Turner

กำกับภาพยอดเยี่ยม
Emmanuel Lubezki – Birdman or (The Unexpected Virtue of Ignorance)
Robert Yeoman – The Grand Budapest Hotel
Lukasz Zal and Ryszard Lenczewski – Ida
Dick Pope – Mr. Turner
Roger Deakins – Unbroken

เครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม
Milena Canonero – The Grand Budapest Hotel
Mark Bridges – Inherent Vice
Colleen Atwood – Into the Woods
Anna B. Sheppard and Jane Clive – Maleficent
Jacqueline Durran – Mr. Turner

ตัดต่อภาพยอดเยี่ยม
Joel Cox and Gary D. Roach – American Sniper
Sandra Adair – Boyhood
Barney Pilling – The Grand Budapest Hotel
William Goldenberg – The Imitation Game
Tom Cross – Whiplash

ภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยม
Citizenfour (RADiUS-TWC)
Finding Vivian Maier (Sundance Selects)
Last Days in Vietnam
The Salt of the Earth  (Sony Pictures Classics)
Virunga (Netflix)

แต่งหน้าและทำผมยอดเยี่ยม
Bill Corso and Dennis Liddiard – Foxcatcher
Frances Hannon and Mark Coulier – The Grand Budapest Hotel
Elizabeth Yianni-Georgiou and David White – Guardians of the Galaxy

ดนตรีประกอบยอดเยี่ยม
Alexandre Desplat – The Grand Budapest Hotel
Alexandre Desplat – The Imitation Game
Hans Zimmer – Interstellar
Gary Yershon – Mr. Turner
Jóhann Jóhannsson – The Theory of Everything

เพลงประกอบยอดเยี่ยม
“Everything is Awesome” from The Lego Movie
“Glory” from Selma
“Grateful” from Beyond the Lights
“I’m Going to Miss You” from Glenn Campbell… I’ll Be Me
“Lost Stars” from Begin Again

ผสมเสียงยอดเยี่ยม
American Sniper
Birdman or (The Unexpected Virtue of Ignorance)
Interstellar
Unbroken
Whiplash

ตัดต่อเสียงยอดเยี่ยม
American Sniper
Birdman or (The Unexpected Virtue of Ignorance)
The Hobbit: The Battle of the Five Armies
Interstellar
Unbroken

วิชวล เอฟเฟกต์ ยอดเยี่ยม
Captain America: The Winter Soldier
Dawn of the Planet of the Apes,
Guardians of the Galaxy,
Interstellar
X-Men: Days of Future Past

สารคดีสั้นยอดเยี่ยม
Crisis Hotline: Veterans Press 1 – Ellen Goosenberg Kent and Dana Perry
Joanna – Aneta Kopacz
Our Curse – Tomasz Sliwinski and Maciej Slesicki
The Reaper (La Parka) – Gabriel Serra Arguello
White Earth – J. Christian Jensen

อนิเมชั่นสั้นยอดเยี่ยม
The Bigger Picture – Daisy Jacobs and Christopher Hees
The Dam Keeper – Robert Kondo and Dice Tsutsumi
Feast – Patrick Osborne and Kristina Reed
Me and My Moulton – Torill Kove
A Single Life – Joris Oprins

หนังสั้นยอดเยี่ยม
Aya – Oded Binnun and Mihal Brezis
Boogaloo and Graham – Michael Lennox and Ronan Blaney
Butter Lamp (La Lampe Au Beurre De Yak) – Hu Wei and Julien Féret
Parvaneh – Talkhon Hamzavi and Stefan Eichenberger
The Phone Call – Mat Kirkby and James Lucas

———————–

ที่มา http://oscar.go.com/