สรุปผล รางวัลออสการ์ 2015 เบิร์ดแมน คว้าหนังเยี่ยม

Home / ข่าวหนัง / สรุปผล รางวัลออสการ์ 2015 เบิร์ดแมน คว้าหนังเยี่ยม

รางวัลออสการ์ 2015

รางวัลออสการ์ 2015

งานประกาศผลรางวัลออสการ์ครั้งที่ 87 ออสการ์ 2015 เวลาตรงกับเช้าตรู่ วันจันทร์ที่ 23 กุมภาพันธ์ 2558 งานเริ่มพรมแดงตั้งแต่ตี5 ประกาศรางวัลแรกๆ 8.30 น. ยาวไปจน 5โมงเช้า รับชมได้ทาง ทรูวิชั่นส์ ในเช้าวันจันทร์ที่ 23 ก.พ. นี้ ทางช่อง HBO HD (223), True Film HD (222) มีพิธีกรบรรยายไทย และ True Movie Hits (5) มีพิธีกรบรรยายไทย

การถ่ายทอดงานประกาศรางวัล ออสการ์ 2015 ครั้งที่ 87 ดำเนินรายการโดย นีล แพทริค-แฮร์ริส

รายชื่อด้านล่างคือ รายชื่อผู้เข้าชิง อัพเดตชื่อผู้ชนะเป็นตัวสีแดง และมีรูป

 Birdman

รางวัลออสการ์ 2015 : ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
American Sniper (Warner Bros.)
ผู้ชนะคือ Birdman or (The Unexpected Virtue of Ignorance) (Fox Searchlight)
Boyhood (IFC Films)
The Grand Budapest Hotel (Fox Searchlight)
The Imitation Game (The Weinstein Company)
Selma (Paramount Pictures)
The Theory of Everything (Focus Features)
Whiplash (Sony Picture Classics)

อเลฮานโดร กอนซาเลซ อิญาร์ริตู

รางวัลออสการ์ 2015 : ผู้กำกับยอดเยี่ยม
ผู้ชนะคือ อเลฮานโดร กอนซาเลซ อิญาร์ริตู – Birdman or (The Unexpected Virtue of Ignorance)
ริชาร์ด ลิงค์เลเตอร์ – Boyhood
เบนเนตต์ มิลเลอร์ – Foxcatcher
เวส แอนเดอร์สัน – The Grand Budapest Hotel
มอร์เทน ทิลดัม – The Imitation Game

เอ๊ดดี้ เรดเมย์น

รางวัลออสการ์ 2015 : นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม
สตีฟ แคร์เรลล์ – Foxcatcher
แบรดลี่ย์ คูเปอร์ – American Sniper
เบเนดิคต์ คัมเบอร์แบตต์ – The Imitation Game
ไมเคิล คีตัน – Birdman or (The Unexpected Virtue of Ignorance)
ผู้ชนะคือ เอ๊ดดี้ เรดเมย์น – The Theory of Everything

จูลี่แอนน์ มัวร์

รางวัลออสการ์ 2015 : นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม
มาริยง โกติยาร์ – Two Days, One Night
เฟลิซิตี้ โจนส์ – The Theory of Everything
ผู้ชนะคือ จูลี่แอนน์ มัวร์ – Still Alice
โรซามันด์ ไพค์ – Gone Girl
รีส วิเธอร์สปูน – Wild

เจ.เค. ซิมมอนส์ - Whiplash

รางวัลออสการ์ 2015 : นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม
โรเบิร์ต ดูวัลล์ – The Judge
อีธาน ฮอว์ค – Boyhood
เอ็ดเวิร์ด นอร์ตัน – Birdman or (The Unexpected Virtue of Ignorance)
มาร์ค รัฟฟาโร่ – Foxcatcher
ผู้ชนะคือ เจ.เค. ซิมมอนส์ – Whiplash

แพทริเซีย อาร์เคตต์ - Boyhood

นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม
ผู้ชนะคือ แพทริเซีย อาร์เคตต์ – Boyhood
ลอรา เดิร์น – Wild
เคียรา ไนท์ลีย์ – The Imitation Game
เอมม่า สโตน– Birdman or (The Unexpected Virtue of Ignorance)
เมอรีล สตรีฟ – Into the Woods

The Imitation Game

บทดัดแปลงยอดเยี่ยม
American Sniper, Written by Jason Hall
ผู้ชนะคือ The Imitation Game, Written by Graham Moore
Inherent Vice, Written by Paul Thomas Anderson
The Theory of Everything, Written by Anthony McCarten
Whiplash, Written by Damien Chazelle

Birdman

บทดั้งเดิมยอดเยี่ยม
ผู้ชนะคือ Birdman or (The Unexpected Virtue of Ignorance), Written by Alejandro G. Iñárritu, Alexander Dinelaris, Nicolas Giacobone, Armando Bo
Boyhood, Written by Richard Linklater
Foxcatcher, Written by Dan Futterman and E. Max Frye
The Grand Budapest Hotel, Written by Wes Anderson
Nightcrawler, Written by Dan Gilroy

Ida

ภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม
ผู้ชนะคือ Ida (Music Box Films), Poland, Pawel Pawlikowski
Leviathan (Sony Pictures Classics), Russia, Andrey Zvyagintsev
Tangerines, Estonia, Zaza Urushadze
Timbuktu (Cohen Media Group), Mauritania, Abderrahmane Sissako
Wild Tales (Sony Pictures Classics), Argentina, Damián Szifrón

Big Hero 6

ภาพยนตร์อนิเมชั่นยอดเยี่ยม
ผู้ชนะคือ Big Hero 6 (Walt Disney Pictures)
The Boxtrolls (Focus Features)
How to Train a Dragon 2 (DreamWorks Animation)
Song of the Sea (GKIDS)
The Tale of the Princess Kaguya (GKIDS)

The Grand Budapest Hotel

ออกแบบงานสร้างยอดเยี่ยม
ผู้ชนะคือ The Grand Budapest Hotel Production Design: Adam Stockhausen; Set Decoration: Anna Pinnock
The Imitation Game
Interstellar
Into the Woods
Mr. Turner

Birdman

กำกับภาพยอดเยี่ยม
ผู้ชนะคือ Emmanuel Lubezki – Birdman or (The Unexpected Virtue of Ignorance)
Robert Yeoman – The Grand Budapest Hotel
Lukasz Zal and Ryszard Lenczewski – Ida
Dick Pope – Mr. Turner
Roger Deakins – Unbroken

The Grand Budapest Hotel

เครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม
ผู้ชนะคือ Milena Canonero – The Grand Budapest Hotel
Mark Bridges – Inherent Vice
Colleen Atwood – Into the Woods
Anna B. Sheppard and Jane Clive – Maleficent
Jacqueline Durran – Mr. Turner

Whiplash

ตัดต่อภาพยอดเยี่ยม
Joel Cox and Gary D. Roach – American Sniper
Sandra Adair – Boyhood
Barney Pilling – The Grand Budapest Hotel
William Goldenberg – The Imitation Game
ผู้ชนะคือ Tom Cross – Whiplash

Citizenfour

ภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยม
ผู้ชนะคือ Citizenfour (RADiUS-TWC)
Finding Vivian Maier (Sundance Selects)
Last Days in Vietnam
The Salt of the Earth (Sony Pictures Classics)
Virunga (Netflix)

The Grand Budapest Hotel

แต่งหน้าและทำผมยอดเยี่ยม
Bill Corso and Dennis Liddiard – Foxcatcher
ผู้ชนะคือ Frances Hannon and Mark Coulier – The Grand Budapest Hotel
Elizabeth Yianni-Georgiou and David White – Guardians of the Galaxy

The Grand Budapest Hotel

ดนตรีประกอบยอดเยี่ยม
ผู้ชนะคือ Alexandre Desplat – The Grand Budapest Hotel
Alexandre Desplat – The Imitation Game
Hans Zimmer – Interstellar
Gary Yershon – Mr. Turner
Jóhann Jóhannsson – The Theory of Everything

Glory from Selma

เพลงประกอบยอดเยี่ยม
“Everything is Awesome” from The Lego Movie
ผู้ชนะคือ “Glory” from Selma
“Grateful” from Beyond the Lights
“I’m Going to Miss You” from Glenn Campbell… I’ll Be Me
“Lost Stars” from Begin Again

Whiplash

ผสมเสียงยอดเยี่ยม
American Sniper
Birdman or (The Unexpected Virtue of Ignorance)
Interstellar
Unbroken
ผู้ชนะคือ Whiplash

American Sniper

ตัดต่อเสียงยอดเยี่ยม
ผู้ชนะคือ American Sniper
Birdman or (The Unexpected Virtue of Ignorance)
The Hobbit: The Battle of the Five Armies
Interstellar
Unbroken

Interstellar

วิชวล เอฟเฟกต์ ยอดเยี่ยม
Captain America: The Winter Soldier
Dawn of the Planet of the Apes,
Guardians of the Galaxy,
ผู้ชนะคือ Interstellar
X-Men: Days of Future Past

Crisis Hotline: Veterans Press 1

สารคดีสั้นยอดเยี่ยม
ผู้ชนะคือ Crisis Hotline: Veterans Press 1 – Ellen Goosenberg Kent and Dana Perry
Joanna – Aneta Kopacz
Our Curse – Tomasz Sliwinski and Maciej Slesicki
The Reaper (La Parka) – Gabriel Serra Arguello
White Earth – J. Christian Jensen

Feast

อนิเมชั่นสั้นยอดเยี่ยม
The Bigger Picture – Daisy Jacobs and Christopher Hees
The Dam Keeper – Robert Kondo and Dice Tsutsumi
ผู้ชนะคือ Feast – Patrick Osborne and Kristina Reed
Me and My Moulton – Torill Kove
A Single Life – Joris Oprins

The Phone Call – Mat Kirkby and James Lucas

หนังสั้นยอดเยี่ยม
Aya – Oded Binnun and Mihal Brezis
Boogaloo and Graham – Michael Lennox and Ronan Blaney
Butter Lamp (La Lampe Au Beurre De Yak) – Hu Wei and Julien Féret
Parvaneh – Talkhon Hamzavi and Stefan Eichenberger
ผู้ชนะคือ The Phone Call – Mat Kirkby and James Lucas

———————–

 

–  On The Red Carpet – The Arrivals > 5.00 น.
–  Oscars® Red Carpet Live – Pre Show > 7.00 น.
–  The 87th Annual Academy Awards – Live > 8.30 น.
–  On The Red Carpet – The Winners > 11.30 น.

และที่เมเจอร์รัชโยธิน ก็มีงาน Oscars Live in Digital Cinema by True Visions พาคุณลุ้นประกาศผลรางวัล ออสการ์ ครั้งที่ 87 แบบสดๆ บนจอยักษ์ในโรงภาพยนตร์ ที่เดียวในเมืองไทย พร้อมกระทบไหล่นักวิจารณ์หนังและผู้กับกับชื่อดัง ที่ เมเจอร์ฯ รัชโยธิน 23 ก.พ.นี้ เวลา 7:45 น.เป็นต้นไป

ทางเอ็มไทยเอง ก็อัพเดตหน้าเว็บนี้ ติดตามกันได้