ประกาศรายชื่อ ผู้เข้าชิง รางวัลตุ๊กตาทอง ครั้งที่ 30 คิดถึงวิทยา ขึ้นแท่นตัวเต็ง

Home / variety, ข่าวหนัง / ประกาศรายชื่อ ผู้เข้าชิง รางวัลตุ๊กตาทอง ครั้งที่ 30 คิดถึงวิทยา ขึ้นแท่นตัวเต็ง

ส่งท้ายฤดูกาลมอบรางวัลหนังไทย กับเวที รางวัลตุ๊กตาทอง (พระสุรัสวดี) ครั้งที่ 30 ประจำปี พ.ศ.2557 อันน่าภาคภูมิใจของบุคคลในวงการผลิตภาพยนตร์ไทย โดยแบ่งเป็นทั้งหมด 27 สาขา ซึ่งล่าสุดนี้ ได้มีการประกาศรายชื่อผู้เข้าชิง และผู้รับรางวัลเกียรติยศทั้งหมดออกมาแล้ว โดยมีหนังไทยเข้าชิงทั้งหมด 23 เรื่อง หนังในดวงใจของคุณจะอยู่ในนี้หรือไม่ มาลุ้นกันได้เลย

009

รายชื่อผู้เข้าชิง รางวัลตุ๊กตาทอง (พระสุรัสวดี) ครั้งที่ 30

001

ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

Concrete Clouds ภวังค์รัก (เวอร์ติคัลฟิล์ม, ฟาร์ซันฟิล์ม และ คิก เดอะ แมชชีนฟิล์ม)

Timeline จดหมาย-ความทรงจำ (สหมงคลฟิล์ม อินเตอร์เนชั่นแนล และ ซีเนมาเซีย)

คิดถึงวิทยา (จีเอ็มเอ็มไทหับ และ จอกว้างฟิล์ม)

เพชฌฆาต (แฮนด์เมด ดิสทริบิวชั่น, ไทเกอร์เอ็นเตอร์เทนเมนท์ และ เดอ วอร์เรน พิคเจอร์)

ตุ๊กแกรักแป้งมาก (ทรานส์ฟอร์เมชั่นฟิล์ม และ ฟิล์มรีพับบลิค)

006

ผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

ทอม วอลเลอร์ : เพชฌฆาต

นนทรีย์ นิมิบุตร : Timeline จดหมาย-ความทรงจำ

นิธิวัฒน์ ธราธร : คิดถึงวิทยา

ยุทธเลิศ สิปปภาค : ตุ๊กแกรักแป้งมาก

ลี ชาตะเมธีกุล : Concrete Clouds ภวังค์รัก

004

ผู้แสดงนำชายยอดเยี่ยม

จิรายุ ละอองมณี : ตุ๊กแกรักแป้งมาก

ซันนี่ สุวรรณเมธานนท์ : ไอฟาย..แต๊งกิ้ว เลิฟยู้

วิทยา ปานศรีงาม : เพชฌฆาต

สุกฤษฎิ์ วิเศษแก้ว : คิดถึงวิทยา

อนันดา เอเวอริงแฮม : Concrete Clouds ภวังค์รัก

002

ผู้แสดงนำหญิงยอดเยี่ยม

จรินทร์พร จุนเกียรติ : Timeline จดหมาย-ความทรงจำ

เฌอมาลย์ บุญยศักดิ์ : คิดถึงวิทยา

ดาวิกา โฮร์เน่ : แผลเก่า

ปรีชญา พงษ์ธนานิกร : ไอฟาย..แต๊งกิ้ว เลิฟยู้

สุชาร์ มานะยิ่ง : The Couple รัก ลวง หลอน

005

ผู้แสดงสมทบชายยอดเยี่ยม

นพชัย ชัยนาม : Timeline จดหมาย-ความทรงจำ

พงศธร ศรีปินตา : พี่ชาย My Bromance

พิชญะ นิธิไพศาลกุล : ตายโหง ตายเฮี้ยน (ตอน ทุบกรรม)

มรกต วงศ์สวัสดิ์ : ตุ๊กแกรักแป้งมาก

ศุกลวัฒน์ คณารศ : คิดถึงวิทยา

003

ผู้แสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม

ปิยธิดา วรมุสิก : Timeline จดหมาย-ความทรงจำ

มนัสนันท์ พันเลิศวงศ์สกุล : ตายโหง ตายเฮี้ยน (ตอน ทุบกรรม)

มาช่า วัฒนพานิช : รักหมดแก้ว

สินจัย เปล่งพานิช : ตีสาม คืนสาม 3D (ตอน กงเต๊ก)

อภิญญา สกุลเจริญสุข : Concrete Clouds ภวังค์รัก

บทภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

ลี ชาตะเมธีกุล : Concrete Clouds ภวังค์รัก

เกียรติ ศงสนันทน์ และ อภิเชฐ กำภู ณ อยุธยา : Timeline จดหมาย-ความทรงจำ

นิธิวัฒน์ ธราธร, ทศพล ทิพย์ทินกร, ศุภฤกษ์ นิงสานนท์ และ โสภณา เชาว์วิวัฒน์กุล : คิดถึงวิทยา

ยุทธเลิศ สิปปภาค : ตุ๊กแกรักแป้งมาก

ดอน ลินเดอร์ และ คทรีนา กลอส : เพชฌฆาต

ถ่ายภาพยอดเยี่ยม

จรินทร์ เพ็งพานิชย์ : Concrete Clouds ภวังค์รัก

ณัฐวุฒิ กิตติคุณ และ ธรรมเจริญ พรมพันธุ์ : The Couple รัก ลวง หลอน

นฤพล โชคคณาพิทักษ์ : คิดถึงวิทยา

สมคิด พุกพงษ์ : ตุ๊กแกรักแป้งมาก

ธีระวัฒน์ รุจินธรรม : วังพิกุล

ลำดับภาพยอดเยี่ยม

ลี ชาตะเมธีกุล และ กมลธร เอกวัฒนกิจ : Concrete Clouds ภวังค์รัก

นวพล ธำรงรัตนฤทธิ์ : The Master

ธรรมรัตน์ สุเมธศุภโชค และ พงศกร ชาญเฉลิมชัย : คิดถึงวิทยา

เหมือนฝัน อุปถัมภ์, ปาสิดา วุฒินานนท์, พรรณิภา กบิลลิกกะวานิชย์, สุรศักดิ์ แสนศรี และ เอดิทไทด์ : ตีสาม คืนสาม 3D

ธวัช ศิริพงศ์ : ตุ๊กแกรักแป้งมาก

กำกับศิลป์ยอดเยี่ยม

เอกรัฐ หอมละออ : Concrete Clouds ภวังค์รัก

อรรคเดช แก้วโคตร : คิดถึงวิทยา

คชา เรืองทอง : ตุ๊กแกรักแป้งมาก

พัฒน์ทริก มีสายญาติ : แผลเก่า

สิรนัท รัชชุศานติ : ห้องหุ่น

ออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม

คัทลียา เผ่าศรีเจริญ : Concrete Clouds ภวังค์รัก

สุธี เหมือนวาจา : คิดถึงวิทยา

จิณณพัต ลดารัตน์ และ ชัยณรงค์ ฝายชาวนา : ผู้บ่าวไทบ้าน อีสานอินดี้

ปัญวรรณ นิ่มเจริญพงษ์ : เพชฌฆาต

สุธี เหมือนวาจา : ไอฟาย..แต๊งกิ้ว เลิฟยู้

แต่งหน้าและทำผมยอดเยี่ยม

ศิริวรรณ ศิริพร, ณัชชาพันธุ์ ศรีพันธนนท์, อัศวา สินธรรมรุ่ง, พัฒน์มาศ วราธรณ์รัฐโชติ, ธนาวุฒิ บู่สามสาย, ธนชาดา ธนผลภันฑิลา, ดาริน อนันต์ศักดากุล, เลิศพนธ์ ยิ่งคุณานันท์ และ เซคเคิล สกิน สตูดิโอ : The Couple รัก ลวง หลอน

เบญจวรรณ สร้อยอินทร์, นพอนันต์ เกตุแก้วพิสิษฐ์ และ พิเชษฐ์ วงศ์จันทร์สม : คิดถึงวิทยา

ทัทลี จารุจุฑารัตน์, ศิวกร สุขลังการ, Thumb Art Studio, ณัฐศิริญญ์ โฆษร, ศุภชัย คูณศรี, จักราพันธ์ วงศาสืบ,เบญจพร คำพับ และ ณัฐฐิรา เสนานุช : ตายโหง ตายเฮี้ยน

ทัทลี จารุจุฑารัตน์, อาภรณ์ มีบางยาง, ศิริรัตน์ แจ่มฟ้า, รักศักดิ์ แอนดรีส, ชวลิต ศิริเดชมงคลกุล, อนุชา วรยุทธนาการ, น้ำมนต์ ปักษี, ติณณ์ สุจริตรักษ์โยนิจ และ ศิโรบล ปาณชู : ตีสาม คืนสาม 3D

มนตรี วัดละเอียด : แผลเก่า

ดนตรีประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

หัวลำโพงริดดิม : คิดถึงวิทยา

ออริจิน กัมปะนี : ตุ๊กแกรักแป้งมาก

รัฐกรณ์ โกมล, มงคล พงษ์วชิรินทร์ และ ชันษา เมตตพันธุ์ : ตีสาม คืนสาม 3D

โอลิวิเอร์ ลิบูทรีย์ : เพชฌฆาต

เขตน่าน จันทิมาธร, นักดนตรีกะเหรี่ยง, ลุงพะช่อง, ป้าเมื่อน่อง และ คณะ ไซ ไฟ บาร์เบอร์ : สายน้ำติดเชื้อ

เพลงนำภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

“รักเรา ของใคร (ฟ้าเดียวกัน)” สุกฤตา คล้ายวิเชียร (คำร้อง: อรุณศักดิ์ อ่องลออ และ จรัชญา บุญยิ่ง, ทำนอง-เรียบเรียง: ศราวุธ แสงบุตร) : 1448 รักเรา..ของใคร

– “ไม่ต่างกัน” วง 25 Hours (คำร้อง-ทำนอง: สมพล รุ่งพาณิชย์ และ ปิยวัฒน์ มีเครือ, เรียบเรียง: วง 25 Hours) : คิดถึงวิทยา

“ฉันจะฝันถึงเธอ” สุภัทรา อินทรภักดี (คำร้อง-ทำนอง-เรียบเรียง: ดนู ฮุนตระกูล) : ปู่สมบูรณ์

“ยังฮัก” – วง กู่แคน School (คำร้อง-ทำนอง-เรียบเรียง: สะปั้ง ฟ้าล่วงบน) : ผู้บ่าวไทบ้าน อีสานอินดี้

“ใจความสำคัญ”  วง Musketeers (คำร้อง-ทำนอง: ชาครีย์ ลาภบุญเรือง, เรียบเรียง: ชาครีย์ ลาภบุญเรือง และ รวิณ มิตรจิตรานนท์) : รักหมดแก้ว

บันทึกเสียงยอดเยี่ยม

กันตนา ซาวด์ สตูดิโอ : The Couple รัก ลวง หลอน

กันตนา ซาวด์ สตูดิโอ : Timeline จดหมาย-ความทรงจำ

กันตนา ซาวด์ สตูดิโอ : คิดถึงวิทยา

ห้องบันทึกเสียงรามอินทรา : ตีสาม คืนสาม 3D

กันตนา ซาวด์ สตูดิโอ : ฝากไว้..ในกายเธอ

เทคนิคภาพพิเศษยอดเยี่ยม

โอเรียนทัลโพสท์ : คิดถึงวิทยา

กันตนา โพสท์ โปรดักชั่น (ประเทศไทย) และ ฟิล์ม แพชชั่น : ตีสาม คืนสาม 3D

เอ็กซ์ ฮาบิชั่น : ฝากไว้..ในกายเธอ

เดอะ โพสท์ บางกอก : สมิง พรานล่าพราน

เรเนเกต วีเอฟเอ็ก : ห้องหุ่น

007

ภาพยนตร์เทิดพระเกียรติยอดเยี่ยม

– (แอนิเมชั่น) พระมหาชนก (สำนักพระราชวัง, กระทรวงเทคโนโลยี่สารสนเทศและการสื่อสาร, SIPA-สำนักงานส่งเสริมอุตสาหกรรม ซอฟต์แวร์แห่งชาติ (องค์การมหาชน) และ TACGA-สมาคมผู้ประกอบการแอนิเมชั่นและคอมพิวเตอร์กราฟิกส์ไทย)

cf2b23ee0fc047188f03c60cd0139a76

ภาพยนตร์ยอดนิยม (ทำรายได้สูงสุดในรอบปี 2557)

ไอฟาย..แต๊งกิ้ว เลิฟยู้ (จีเอ็มเอ็มไทหับ และ จอกว้างฟิล์ม)

Naresuan-28.-12.-51.-021-600x401

ตุ๊กตาทองเกียรติยศ: บุคคลเกียรติยศผู้สร้างสรรค์งานในวงการภาพยนตร์ไทย

หม่อมเจ้าชาตรีเฉลิม ยุคล

2-1

ตุ๊กตาทองเกียรติยศ: บุคคลเกียรติยศผู้สร้างสรรค์งานในวงการภาพยนตร์ไทย

รอง เค้ามูลคดี

reply1595321_20080904_a4d76815c2ad10d3f058HRaaTOhFj3Qp

ตุ๊กตาทองเกียรติยศ: บุคคลเกียรติยศผู้สร้างสรรค์งานในวงการภาพยนตร์ไทย

อรัญญา (นามวงศ์) ศิระฉายา

ตุ๊กตาเงินเกียรติยศ: บุคคลเกียรติยศดีเด่นทำดีเพื่อพ่อ

ฐานิสร์ วัชโรทัย

ตุ๊กตาเงินดาวรุ่งชายดีเด่น

ไกรสร นาคภู่ : วังพิกุล

ณัฐพัชร์ นิมจิรวัฒน์ : ตุ๊กแกรักแป้งมาก

ธนภพ ลีรัตนขจร : ฝากไว้..ในกายเธอ

ประวิทย์ ฮันสเตน : Concrete Clouds ภวังค์รัก

รังสรรค์ ปัญญาเรือน : รักหมดแก้ว

ตุ๊กตาเงินดาวรุ่งหญิงดีเด่น

ชนม์ทิดา อัศวเหม : ตุ๊กแกรักแป้งมาก

พิไลพร สุปินชุมภู : รักหมดแก้ว

วิโอเลต วอเทียร์ : ฝากไว้..ในกายเธอ

สุภัสสรา ธนชาต : ฝากไว้..ในกายเธอ

หทัยชัช เอื้อกิตติโรจน์ : ตีสาม คืนสาม 3D

ตุ๊กตาเงินผู้กำกับภาพยนตร์ดาวรุ่งดีเด่น

กฤษณา ทิพย์ชัยเมธา : ปู่สมบูรณ์

ชลสิทธิ์ อุปนิกขิต : W

ลี ชาตะเมธีกุล : Concrete Clouds ภวังค์รัก

วรกร ฤทัยวานิชกุล : Mother

อุเทน ศรีริวิ และ จิณณพัต ลดารัตน์ : ผู้บ่าวไทบ้าน อีสานอินดี้

รางวัลดารานำชายยอดนิยม

– รอคะแนนจากผลโหวต

รางวัลดารานำหญิงยอดนิยม

– รอคะแนนจากผลโหวต

008

สรุปรายชื่อผู้เข้าชิงทั้งหมด

คิดถึงวิทยา (15 รางวัล)

ตุ๊กแกรักแป้งมาก, Concrete Clouds ภวังค์รัก (11 รางวัล)

Timeline จดหมาย-ความทรงจำ, ตีสาม คืนสาม (7 รางวัล)

เพชฌฆาต (6 รางวัล)

ฝากไว้..ในกายเธอ (5 รายชื่อ 4 สาขา)

The Couple รัก ลวง หลอน, รักหมดแก้ว (4 รางวัล)

ตายโหง ตายเฮี้ยน, แผลเก่า, ผู้บ่าวไทบ้าน อีสานอินดี้, ไอฟาย..แต๊งกิ้ว เลิฟยู้ (3 รางวัล)

ปู่สมบูรณ์, วังพิกุล, ห้องหุ่น (2 รางวัล)

1448 รักเรา..ของใคร, The Master, Mother, W, พี่ชาย My Bromance, สมิง, สายน้ำติดเชื้อ (1 รางวัล)

การประกาศผล รางวัลตุ๊กตาทอง (พระสุรัสวดี) ครั้งที่ 30 จะจัดขึ้นในวันที่ 2 มิ.ย.นี้ ณ ศูนย์วัฒนธรรมแห่งประเทศไทย คุณผู้ชมเตรียมตามลุ้นตามเชียร์ เอาใจช่วยหนังไทยในดวงใจได้เลย

————————————–