รายชื่อผู้เข้าชิง “รางวัลสุพรรณหงส์ ครั้งที่ 16”

Home / ข่าวหนัง / รายชื่อผู้เข้าชิง “รางวัลสุพรรณหงส์ ครั้งที่ 16”

ประกาศรายชื่อผู้เข้าชิงออกมาแล้ว “รางวัลสุพรรณหงส์ ครั้งที่ 16” ประจำปี 2549 ที่ครั้งนี้ไปจัดที่บริเวณสวนรัก อนุสาวรีย์ท้าวสุรนารี จ. นครราชสีมา โดยครั้งนี้ พิจารณาจากหนังทั้งสิ้น 41 เรื่อง ยกเว้นหนังจากค่ายไฟว์สตาร์ที่ไม่ส่งเข้าร่วมประกวด เนื่องจากกรณีพิพาทที่ผ่านมา ทำให้รายชื่อผู้เข้าชิงครั้งนี้ ไม่มีหนังของไฟว์สตาร์เลย เช่น อินวิซิเบิลเวฟ หรือ เปนชู้กับผี

หนัง 13 เกมสยอง เข้าชิงเยอะที่สุดถึง 13 รางวัล

“13 เกมสยอง” เข้าชิง 13 รางวัล 
“เด็กหอ” เข้าชิง 10 รางวัล
“ฅนไฟบิน” เข้าชิง 7 รางวัล
“ก้านกล้วย” เข้าชิง 6 รางวัล
“Seasons Change เพราะอากาศเปลี่ยนแปลงบ่อย” เข้าชิง 4  รางวัล

ทางสมาพันธ์ภาพยนตร์แห่งชาติจะประกาศผู้ชนะรางวัลในวันที่ 9 ก.พ.นี้

และรายชื่อผู้เข้าชิงทั้ง 16 สาขา ดูได้จากข้างล่างนี้เลยครับ


รายชื่อผู้เข้าชิง “รางวัลสุพรรณหงส์ ครั้งที่ 16”

ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
ก้านกล้วย (กันตนาแอนนิเมชั่น)
13 เกมสยอง (สหมงคลฟิล์ม)
ฅนไฟบิน (สหมงคลฟิล์ม)
เด็กหอ (จีทีเอช)
Seasons Change เพราะอากาศเปลี่ยนแปลงบ่อย (จีทีเอช)

ผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
คมภิญญ์ เข็มกำเนิด (ก้านกล้วย)
ชูเกียรติ ศักดิ์วีระกุล (13 เกมสยอง)
เฉลิม วงค์พิมพ์ (ฅนไฟบิน)
ทรงยศ สุขมากอนันต์ (เด็กหอ)
สราวุธ วิเชียรสาร (ล่า ท้า ผี)

ผู้แสดงนำชายยอดเยี่ยม
กฤษดา แคลปป์ (13 เกมสยอง)
ชาลี ไตรรัตน์ (เด็กหอ)
ปิติศักดิ์ เยาวนานนท์ (กระสือวาเลนไทน์)
ศรัณยู วงษ์กระจ่าง (อำมหิตพิศวาส)
อัมรินทร์ นิติพน (มากับพระ)

ผู้แสดงนำหญิงยอดเยี่ยม
พลอย จินดาโชติ (กระสือวาเลนไทน์)
ชุติมา ทีปะนาถ (Seasons Change เพราะอากาศเปลี่ยนแปลงบ่อย)
น้อย โพธิ์งาม (หมากเตะ รีเทิร์นส)
พิชญ์นาฏ สาขากร (ผีคนเป็น)
รุ้งลาวัณย์ โทนะหงษา (หนูหิ่น เดอะมูฟวี่)

ผู้แสดงสมทบชายยอดเยี่ยม
เกรียงศักดิ์ เหรียญทอง (เก๋า..เก๋า)
โกวิท วัฒนกุล (กระสือวาเลนไทน์)
นิรุตติ์ ศิริจรรยา (เพลงสุดท้าย)
พุฒิพงศ์ ศรีวัฒน์ (ฅนไฟบิน)
สมพงษ์ คุณาประถม (รักจัง)

ผู้แสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม
จินตหรา สุขพัฒน์ (เด็กหอ)
กุณฑีรา สัตตบงกช (โคลิค เด็กเห็นผี)
ปรางทอง ชั่งธรรม (อำมหิตพิศวาส)
เพ็ญพักตร์ ศิริกุล (ผีคนเป็น)
อชิตะ สิกขมานา (13 เกมสยอง)

บทภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
อมราพร แผ่นดินทอง (ก้านกล้วย)
เฉลิม วงค์พิมพ์, ยุทธพงศ์ พีระยุทธพงศ์ (ฅนไฟบิน)
ชลลดา เตียวสุวรรณ, วรรณฤดี พงษ์สิทธิ์ศักดิ์, ทรงยศ สุขมากอนันต์ (เด็กหอ)
พิง ลำพระเพลิง (แสบสนิท ศิษย์ส่ายหน้า)
เอกสิทธิ์ ไทยรัตน์, ชูเกียรติ ศักดิ์วีระกุล (13 เกมสยอง)

กำกับภาพยอดเยี่ยม
จิตติ เอื้อนรการกิจ (13 เกมสยอง)
นิรมล รอสส์ (เด็กหอ)
ธีระวัฒน์ รุจินธรรม (ล่า ท้า ผี)
ธีระวัฒน์ รุจินธรรม, วรรธนะ วันชูเพลา (มากับพระ)
เรืองวิทย์ รามสูต (รักจัง)

ลำดับภาพยอดเยี่ยม
ชูเกียรติ ศักดิ์วีระกุล (13 เกมสยอง)
ธวัช ศิริพงศ์ (โคตรรักเอ็งเลย)
พงศธร โกศลโพธิทรัพย์, ทรงยศ สุขมากอนันต์ (เด็กหอ)
มณฑล อารยางกูร (ผีคนเป็น)
เฉลิม เพ็ชรทอง, ศักดิ์นคร เนตรหาญ (แสบสนิท ศิษย์ส่ายหน้า)

บันทึกเสียงยอดเยี่ยม
วชิระ วงศ์สาโรจน์-กันตนา ซาวด์ สตูดิโอ (ก้านกล้วย)
ธิติ วราภาสกุล-กันตนา แลบอราทอรี่ส์ จำกัด ( เกมสยอง)
วชิระ วงศ์สาโรจน์-กันตนา แลบอราทอรี่ส์ จำกัด (ฅนไฟบิน)
สุนิตย์ อัศวินิกุล-ห้องบันทึกเสียงรามอินทรา (โคตรรักเอ็งเลย)
ไตรเทพ วงศ์ไพบูลย์-กันตนา แลบอราทอรี่ส์ จำกัด (Seasons Change เพราะอากาศเปลี่ยนแปลงบ่อย)

เพลงนำยอดเยี่ยม
ก้านกล้วย-ยืนยง โอภากุล (ก้านกล้วย)
บ้านของเรา-ชูเกียรติ ศักดิ์วีระกุล ( เกมสยอง)
เขียนถึงคนบนฟ้า-สุทธิพงษ์ สมบัติจินดา (โคตรรักเอ็งเลย)
ที่เดิม-บานาน่า โบ๊ต (รักจัง)
ผู้จัดการบ้าน-ชาติชาย พงษ์ประภาพันธ์, คงเดช จาตุรัต์รัศมี (หนูหิ่น เดอะมูฟวี่)

ดนตรีประกอบยอดเยี่ยม
ชาติชาย พงษ์ประภาพันธ์ (ก้านกล้วย)
จิตติ เครือมณี (13 เกมสยอง)
จุมพล เสพสวัสดิ์ (เด็กหอ)
เทิดศักดิ์ จันทร์ปาน (เดอะเลตเตอร์ เขียนเป็นส่งตาย)
นิมิตร จิตรานนท์, บรรชิต ณ พัทลุง, วรวิทย์ พิกุลทอง, รณภพ อรรคราช (โคตรรักเอ็งเลย)

กำกับศิลป์ยอดเยี่ยม
ศิระ ตาลทอง (13 เกมสยอง)เรวัตร กรวยทอง, คมกฤช ชักนำ, สุธรรม วิลาวัลย์เดช (เด็กหอ)
สุธรรม วิลาวัลย์เดช (โคตรรักเอ็งเลย)
วรากร พูลสวัสดิ์, มนต์ชัย ทองศรีสืบสกุล (Seasons Change เพราะอากาศเปลี่ยนแปลงบ่อย)
สิรนัท รัชชุศานติ (ล่า ท้า ผี)

ออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม
เอกศิษฏ์ มีประเสริฐกุล (เก๋า..เก๋า)
วาสนา เบญจชาติ (เด็กหอ)
สหรัฐ พุ่มผาสุก (เพลงสุดท้าย
ณภัษ สุนทราภิรักษ์กุล, รัติกานต์ สุขชาตะ (โหน่งเท่ง นักเลงภูเขาทอง)
ชาติชาย ไชยยนต์ (สุดสาคร)

แต่งหน้ายอดเยี่ยม
ธนาวุฒิ บู่สามสาย (กระสือวาเลนไทน์)
ภูษณิศา กิติเกรียงไกร (13 เกมสยอง)
ถัถลี จารุจุฑารัตน์, จิราวัฒน์ ขำนอง (ฅนไฟบิน)
ศิริพร เชียร์สมสุข (โหน่งเท่ง นักเลงภูเขาทอง)
นรวิชญ์ เสื้อวิจิตร (เพลงสุดท้าย)

การสร้างภาพพิเศษยอดเยี่ยม
บริษัท ทริพเพิล-เอ็กซ์ จำกัด (13 เกมสยอง)
บ้านอิทธิฤทธิ์ (ฅนไฟบิน)
อิเมจิแมกซ์ อะนิเมชั่น แอนด์ ดีไซน์ สตูดิโอ (ไพรรีพินาศ)
บ้านอิทธิฤทธิ์ (มนุษย์เหล็กไหล)
แฟ็ท เฟซ โปรดักชั่น (ผีอยากกลับมาเกิด)

ที่มา เว็บเด็กหนัง


เปรียบเทียบรางวัลอื่นๆในไทยประจำปี49

รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลพระราชทาน ตุ๊กตาทองพระสุรัสวดี ปี 2549
ผลรางวัล ตุ๊กตาทองพระสุรัสวดี ปี 2549 ประกาศไป 23 ธันวา

ผู้เข้าชิง “คมชัดลึกอวอร์ด” ครั้งที่4
ผลรางวัล “คมชัดลึกอวอร์ด” ครั้งที่4 ประกาศ 17 มกรา