สรุปผลรางวัลเทศกาลหนังสั้น ครั้งที่ 21 ประจำปี พ.ศ. 2560

Home / bioscope / สรุปผลรางวัลเทศกาลหนังสั้น ครั้งที่ 21 ประจำปี พ.ศ. 2560

ผ่านพ้นไปเรียบร้อย สำหรับ เทศกาลภาพยนตร์สั้นครั้งที่ 21 (21st Thai Short Film and Video Festival) งานจัดฉายภาพยนตร์ขนาดสั้นจากทั่วประเทศ ซึ่งในปีนี้จัดขึ้น ณ หอศิลปวัฒนธรรมแห่งกรุงเทพมหานคร โดยในส่วนของงานประกาศผลรางวัลได้จัดขึ้นไปเมื่อช่วงเย็นที่ผ่านมาของวันนี้ (10 ก.ย. 2560)

หนังสั้น’พลเมืองบุญมา’

โดยสรุปผลรางวัลที่น่าสนใจของปีนี้ ‘พลเมืองบุญมา’ ผลงานหนังสั้นของ อุรุพงศ์ รักษาสัตย์ ที่เล่าเรื่องการต่อสู้ของชาวบ้านในการต่อต้านโรงไฟฟ้าที่เข้ามาสร้างในพื้นที่ของตนได้รับรางวัลชนะเลิศในสาขารัตน์ เปสตันยีและควบรางวัลพิเศษส่งเสริมคุณธรรมฯ ส่วนในสาขาใหญ่สำหรับนักศึกษาอย่างรางวัลช้างเผือก ปีนี้เป็นการได้รางวัลร่วมกันของผลงานหนังสั้น Bangkok Dystopia โดย ปฏิพล ทีฆายุวัฒน์ นักศึกษาจากคณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ สาขาภาพยนตร์และดิจิทัลมีเดีย สถาบันเทคโนโลยีเจ้าคุณทหารลาดกระบัง และ ‘วิป’ (fff) โดย นนทจรรย์ ประกอบทรัพย์ จาก ภาควิชาภาพยนตร์และภาพนิ่ง คณะนิเทศศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย

ตัวอย่าง Choke โดย สุธาวี โชติรัตนศักดิ์

ในสาขารางวัลปยุต เงากระจ่าง (ประเภทแอนิเมชั่น) ชนะเลิศได้แก่ Choke โดย สุธาวี โชติรัตนศักดิ์ จาก คณะมัณฑนศิลป์ มหาวิทยาลัยศิลปากร ที่สะท้อนภาวะจิตใจของผู้ป่วยเป็นโรค Eating Disorder , รางวัลดุ๊ก (ประเภทสารคดี) ผู้ชนะได้แก่ ‘ตลาดน้อย story’ ผลงานจบการศึกษาของ จิราพร แซ่ลี้ นิสิตจากคณะนิเทศศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย , รางวัล Digital Forum สำหรับหนังที่มีความยาวเกิน 30 นาทีซึ่งมีการจัดมอบเป็นปีแรก ผู้ชนะได้แก่ Upside, Down โดยผู้กำกับ ณัฐชนน วะนา และ สุวรรณชาติ สุวรรณเจริญ ปิดท้ายด้วย รางวัลขวัญใจมหาชน สำหรับผลงานที่ได้คะแนนโหวตสูงสุดจากผู้ชมในงาน ได้แก่สารคดี ‘ฉันเยาว์? ฉันเขลา? ฉันทึ่ง!’ โดย ธัญสก พันสิทธิวรกุล ที่เล่าเรื่องปัญหาของนักศึกษาสาขาวิชาภาพยนตร์ในมหาวิทยาลัยแห่งหนึ่ง

นอกจากนี้สารคดีสั้น ‘เมื่อพายุโหมเข้ามา ฟ้าจะไม่เปลี่ยนแปลง’ ของผู้กำกับ ฐิติพันธุ์ บำรุงวงศ์, สุกฤต ภูมิศรีจันทร์ และ ดลวรรฒ สุนสุข ที่เล่าเรื่องครอบครัวที่สูญเสียเสาหลักของบ้านจากการเรียกร้องสิทธิต่อนายทุนที่ลักลอบทิ้งขยะกากอุตสาหกรรมในชุมชนจนถูกลอบยิงจนเสียชีวิต ซึ่งเป็นหนึ่งในผลงานจากโครงการสารคดีข้างบ้านที่ทาง BIOSCOPE ร่วมทำกับสถานทีโทรทัศน์ ThaiPBS ก็ได้รับรางวัลวิจิตรมาตรา ที่มอบให้ผลงานซึ่งมีความโดดเด่นในด้านใดด้านหนึ่งเป็นพิเศษด้วย

สารคดี ‘เมื่อพายุโหมเข้ามา ฟ้าจะไม่เปลี่ยนแปลง’

ตัวอย่างสารคดี ‘ฉันเยาว์? ฉันเขลา? ฉันทึ่ง!’

Bangkok Dystopia

ภาพยนตร์ที่ได้รับรางวัลในเทศกาลภาพยนตร์สั้น ครั้งที่ 21
โดย หอภาพยนตร์ (องค์การมหาชน) และมูลนิธิหนังไทย

**BACC Award รางวัลหอศิลปวัฒนธรรมแห่งกรุงเทพมหานคร**
ยามน้ำฟ้า ตกมาสู่เฮา โดย วัจน์กร หาญกุล

**รางวัลพิราบขาว โดย มูลนิธิ 14 ตุลา**
พิราบ โดย ภาษิต พร้อมนำพล

**รางวัลมูลนิธิเสม พริ้งพวงแก้ว**
พลเมืองบุญมา โดย อุรุพงศ์ รักษาสัตย์

**รางวัลนกส้ม อะวอร์ด โดย สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส**
– รางวัลชนะเลิศ
May I cosplay? โดย พชรกมล หุ่นวงกตวิเชียร

– ประกาศนียบัตรชมเชย
Black Christmas โดย ขวัญตา พงษ์นราวรรณ
Family Sukiyaki โดย สืบบุญ แก้วผลึก
เมืองในหมอก โดย วัชรพล สายสงเคราะห์
ย้ายรัง โดย ติณห์นวัช จันทร์คล้อย

**รางวัล Digital Forum สนับสนุนรางวัล Purin Pictures**
– รางวัลชนะเลิศ
Upside, down โดย ณัฐชนน วะนา, สุวรรณชาติ สุวรรณเจริญ

– รางวัลชมเชย
Since Time Begins โดย ซอบิร เปาะเตะ

**รางวัลถ่ายภาพยอดเยี่ยม สนับสนุนรางวัลโดย บริษัท Cinetoy and Services**
The Serpent’s Song ถ่ายภาพโดย ยุคลธร มิ่งมงคล

**รางวัลนักแสดงยอดเยี่ยม สนับสนุนรางวัลโดยธัญญ์วารินทร์ สุขะพิศิษฐ์**
ปาริชา วิมลธนาชัย จาก สุขสันต์วันปีใหม่

**รางวัลดุ๊ก**
– รางวัลชนะเลิศ รางวัลดุ๊ก
ตลาดน้อย story โดย จิราพร แซ่ลี้

– รางวัลรองชนะเลิศ รางวัลดุ๊ก
ฉันเยาว์ ฉันเขลา ฉันทึ่ง โดย ธัญสก พันสิทธิวรกุล
หมูในเล้า โดย ก้องภพ ชัยรัตนางค์กูล

-ประกาศนียบัตรชมเชย รางวัลดุ๊ก
สวรรคาลัย โดย อภิชน รัตนาภายน

**รางวัลรัตน์ เปสตันยี สำหรับภาพยนตร์ต่างประเทศ**
(International Competition)
– Best Short Film
A Buddy Already Dead by Konstantinos Fragkoulis (Greece)

– Special Mention
And The Moon Stands Still by Yulia Ruditskaya (Belarus, Germany, USA)
The Plumber by Meryl Fortunat Rossi and Xavier Seron (Belgium, France)
Whatever The Weather by Remo Scherrer (Switzerland)

**รางวัลรัตน์ เปสตันยี สนับสนุนรางวัลโดย บริษัท VS Services จำกัด**
– รางวัลชนะเลิศ รางวัลรัตน์ เปสตันยี
พลเมืองบุญมา โดย อุรุพงศ์ รักษาสัตย์

– รางวัลรองชนะเลิศ รางวัลรัตน์ เปสตันยี
ปราสาทเสือ โดย พัฒนะ จิรวงศ์

**รางวัลปยุต เงากระจ่าง**
– รางวัลชนะเลิศ รางวัลปยุต เงากระจ่าง
Choke โดย สุธาวี โชติรัตนศักดิ์

– รางวัลรองชนะเลิศ รางวัลปยุต เงากระจ่าง
Nemesis Slave โดย ธนพล แก้วลิ้มวัฒนา
Sleepless Dream (ณ ภวังค์) โดย ปิ่นปมน จิรัฐิติกาลพันธุ์

– ประกาศนียบัตรชมเชย รางวัลปยุต เงากระจ่าง
Jolly Doll Shop โดย ณัฐภา จันทร์สมัคร
Mailbox โดย ดนุพล จงอริยะกุล
Fury Bros โดย จีรวัฒน์ อุดมสถาผล

**รางวัลช้างเผือกพิเศษ**
– รางวัลชนะเลิศ รางวัลช้างเผือกพิเศษ
ไฟเหลือง โดย ปรีชญญ์ รัตนดิลกชัย (จบการศึกษาโรงเรียนเตรียมอุดมศึกษา)

– รางวัลรองชนะเลิศ รางวัลช้างเผือกพิเศษ
ดองคะนึง โดย กันตพล ดวงดี (จบการศึกษาจากโรงเรียนส่วนบุญโญปถัมภ์ ลำพูน)

– ประกาศนียบัตรชมเชย รางวัลช้างเผือกพิเศษ
STiLL โดย จอมพล พัวสุวรรณ (จบการศึกษาจากโรงเรียนเซนต์ดอมินิก)

**รางวัลช้างเผือก สนับสนุนรางวัลโดย Purin Pictures**
– รางวัลชนะเลิศ รางวัลช้างเผือก
Bangkok Dystopia โดย ปฏิพล ทีฆายุวัฒน์ (สาขาภาพยนตร์และดิจิทัลมีเดีย คณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ สถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าเจ้าคุณทหารลาดกระบัง)
วิป (fff) โดย นนทจรรย์ ประกอบทรัพย์ (ภาควิชาภาพยนตร์และภาพนิ่ง คณะนิเทศศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย)

– รางวัลรองชนะเลิศ รางวัลช้างเผือก
ทุกคนที่บ้านสบายดี โดย ธนกฤต ดวงมณีพร (ภาควิชาภาพยนตร์และภาพนิ่ง คณะนิเทศศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย)
ยามน้ำฟ้า ตกมาสู่เฮา โดย วัจน์กร หาญกุล (ภาควิชาภาพยนตร์และภาพนิ่ง คณะนิเทศศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย)

– ประกาศนียบัตรชมเชย รางวัลช้างเผือก
Our Home Says All About Us โดย พสิษฐ์ ตันเดชานุรัตน์ (สาขาภาพยนตร์และดิจิทัลมีเดีย คณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ สถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าเจ้าคุณทหารลาดกระบัง)
Don’t Worry About It โดย ภาษิตา เสนีวงศ์ ณ อยุธยา (คณะเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร มหาวิทยาลัยศิลปากร)
พิราบ โดย ภาษิต พร้อมนำพล (สาขาภาพยนตร์และสื่อดิจิตอล
วิทยาลัยนวัตกรรมสื่อสารสังคม มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ)
ถ้า A ไม่เป็นสับเซตของ B โดย ชุติมันต์ คงถิ่นฐาน (คณะเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร มหาวิทยาลัยศิลปากร)

**รางวัลวิจิตรมาตรา**
เมื่อพายุโหมเข้ามา ฟ้าจะไม่เปลี่ยนแปลง โดย ฐิติพันธุ์ บำรุงวงศ์, สุกฤต ภูมิศรีจันทร์, ดลวรรฒ สุนสุข
Our Home Says All About Us โดย พสิษฐ์ ตันเดชานุรัตน์
Family Sukiyaki โดย สืบบุญ แก้วผลึก
สุขสันต์วันปีใหม่ โดย ณัฏฐ์วรจิต อุดมลิขิตวงศ์

**รางวัลขวัญใจมหาชน**
ฉันเยาว์ ฉันเขลา ฉันทึ่ง โดย ธัญสก พันสิทธิวรกุล

**JENESYS 2017 สนับสนุนรางวัลโดย สถานเอกอัครราชฑูตญี่ปุ่นประจำประเทศไทย**

ภาพยนตร์ที่เข้าร่วมโครงการแลกเปลี่ยนเยาวชนระหว่างประเทศญี่ปุ่นและกลุ่มเอเชียตะวันออก และเข้าประกวดในงานเทศกาลภาพยนตร์เยาวชนเอเชียน พ.ศ. 2560 ได้แก่
My Teacher โดย สิทธินันท์ จันทมล (โรงเรียนเลยอนุกูลวิทยา)
Out of Reach โดย สุริยะ อุส่าห์ (โรงเรียนเจริญศิลป์ศึกษา “โพธิ์คำอนุสรณ์”)
The Boat Driver โดย ณฐนนท ฤทธิ์ตา (โรงเรียนแก่นนครวิทยาลัย)

**ภาพยนตร์ที่ได้เข้าร่วมโครงการแลกเปลี่ยนเยาวชนระหว่างประเทศญี่ปุ่นและกลุ่มเอเชียตะวันออก**
“ครูแดง” โดย พร้อม ทิพย์มณี (โรงเรียนหอวัง)
คุณครู (ไม่) ประจำโรงเรียน โดย นภัสกร ชลิตพิบูลย์ (โรงเรียนขุนยวมวิทยา)
The Creator Teacher ครูผู้สร้าง โดย พลากร ใจมั่น (โรงเรียนเลยอนุกูลวิทยา)
Mrs. Saiphin โดย เบญจกร มะเสนา (โรงเรียนสารคามพิทยาคม)
คุณครูประจำนักเรียน โดย สิริกร จิตรัว (โรงเรียนเตรียมอุดมศึกษา)
They Talk About Melon โดย ยสินทร กลิ่นจำปา (โรงเรียนชลราษฎรบำรุง)


ติดตามข่าวสารและเทรนด์หนังจากทั่วทุกมุมโลกได้ที่ facebook : BIOSCOPE Magazine
และสั่งซื้อนิตยสาร BIOSCOPE ฉบับล่าสุดและย้อนหลังได้ที่ store.mbookstore.com