สรุปรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัล ออสการ์ 2018

Home / bioscope / สรุปรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัล ออสการ์ 2018
Oscar

ประกาศออกมาเป็นที่เรียบร้อยทั้ง 24 สาขารางวัล สำหรับเวทีรางวัลทางภาพยนตร์อันทรงอิทธิพลอย่าง ออสการ์ โดยในปี 2018 นี้ซึ่งเป็นครั้งที่ 90 จะจัดขึ้นในวันที่ 4 มีนาคม หรือตรงกับเช้าวันจันทร์ที่ 5 มีนาคม ตามเวลาในบ้านเรา

ส่วนหนังที่ได้เข้าชิงมากที่สุดในปีนี้ได้แก่ THE SHAPE OF WATER ที่เข้าชิงถึง 13 สาขา ตามมาด้วย DUNKIRK ของผู้กำกับ คริสโตเฟอร์ โนแลน ที่ชิงไปทั้งสิ้น 8 สาขา ตามมาด้วย Phantom Thread และ Darkest Hour เรื่องละ 6 สาขา ส่วนหนังที่คนไทยสนใจเป็นพิเศษอย่าง CALL ME BY YOUR NAME ที่ได้ชิงทั้งสิ้น 4 สาขา แต่น่าเสียดายที่ สยมภู มุกดีพร้อม ผู้กำกับภาพชาวไทย ไม่ได้เข้าชิงในสาขาการกำกับภาพยอดเยี่ยม


สรุปรายชื่อในทุกสาขารางวัลของ ออสการ์ ครั้งที่ 90

– BEST PICTURE
CALL ME BY YOUR NAME
Peter Spears, Luca Guadagnino, Emilie Georges and Marco Morabito, Producers
DARKEST HOUR
Tim Bevan, Eric Fellner, Lisa Bruce, Anthony McCarten and Douglas Urbanski, Producers
DUNKIRK
Emma Thomas and Christopher Nolan, Producers
GET OUT
Sean McKittrick, Jason Blum, Edward H. Hamm Jr. and Jordan Peele, Producers
LADY BIRD
Scott Rudin, Eli Bush and Evelyn O’Neill, Producers
PHANTOM THREAD
JoAnne Sellar, Paul Thomas Anderson, Megan Ellison and Daniel Lupi, Producers
THE POST
Amy Pascal, Steven Spielberg and Kristie Macosko Krieger, Producers
THE SHAPE OF WATER
Guillermo del Toro and J. Miles Dale, Producers
THREE BILLBOARDS OUTSIDE EBBING, MISSOURI
Graham Broadbent, Pete Czernin and Martin McDonagh, Producers

– ACTOR IN A LEADING ROLE
TIMOTHÉE CHALAMET (Call Me by Your Name)
DANIEL DAY-LEWIS (Phantom Thread)
DANIEL KALUUYA (Get Out)
GARY OLDMAN (Darkest Hour)
DENZEL WASHINGTON (Roman J. Israel, Esq.)

– ACTOR IN A SUPPORTING ROLE
WILLEM DAFOE (The Florida Project)
WOODY HARRELSON (Three Billboards outside Ebbing, Missouri)
RICHARD JENKINS (The Shape of Water)
CHRISTOPHER PLUMMER (All the Money in the World)
SAM ROCKWELL (Three Billboards outside Ebbing, Missouri)

– ACTRESS IN A LEADING ROLE
SALLY HAWKINS (The Shape of Water)
FRANCES MCDORMAND (Three Billboards outside Ebbing, Missouri)
MARGOT ROBBIE (I, Tonya)
SAOIRSE RONAN (Lady Bird)
MERYL STREEP (The Post)

– ACTRESS IN A SUPPORTING ROLE
MARY J. BLIGE (Mudbound)
ALLISON JANNEY (I, Tonya)
LESLEY MANVILLE (Phantom Thread)
LAURIE METCALF (Lady Bird)
OCTAVIA SPENCER (The Shape of Water)

– ANIMATED FEATURE FILM
THE BOSS BABY (Tom McGrath and Ramsey Naito)
THE BREADWINNER (Nora Twomey and Anthony Leo
COCO (Lee Unkrich and Darla K. Anderson)
FERDINAND (Carlos Saldanha)
LOVING VINCENT (Dorota Kobiela, Hugh Welchman and Ivan Mactaggart)

– DIRECTING
DUNKIRK : Christopher Nolan
GET OUT : Jordan Peele
LADY BIRD : Greta Gerwig
PHANTOM THREAD : Paul Thomas Anderson
THE SHAPE OF WATER : Guillermo del Toro

– WRITING (ADAPTED SCREENPLAY)
CALL ME BY YOUR NAME
Screenplay by James Ivory
THE DISASTER ARTIST
Screenplay by Scott Neustadter & Michael H. Weber
LOGAN
Screenplay by Scott Frank & James Mangold and Michael Green; Story by James Mangold
MOLLY’S GAME
Written for the screen by Aaron Sorkin
MUDBOUND
Screenplay by Virgil Williams and Dee Rees

– WRITING (ORIGINAL SCREENPLAY)
THE BIG SICK
Written by Emily V. Gordon & Kumail Nanjiani
GET OUT
Written by Jordan Peele
LADY BIRD
Written by Greta Gerwig
THE SHAPE OF WATER
Screenplay by Guillermo del Toro & Vanessa Taylor; Story by Guillermo del Toro
THREE BILLBOARDS OUTSIDE EBBING, MISSOURI
Written by Martin McDonagh

– CINEMATOGRAPHY
BLADE RUNNER 2049 (Roger A. Deakins)
DARKEST HOUR (Bruno Delbonnel)
DUNKIRK (Hoyte van Hoytema)
MUDBOUND (Rachel Morrison)
THE SHAPE OF WATER (Dan Laustsen)

– COSTUME DESIGN
BEAUTY AND THE BEAST (Jacqueline Durran)
DARKEST HOUR (Jacqueline Durran)
PHANTOM THREAD (Mark Bridges)
THE SHAPE OF WATER (Luis Sequeira)
VICTORIA & ABDUL (Consolata Boyle)

– PRODUCTION DESIGN
BEAUTY AND THE BEAST
Production Design: Sarah Greenwood; Set Decoration: Katie Spencer
BLADE RUNNER 2049
Production Design: Dennis Gassner; Set Decoration: Alessandra Querzola
DARKEST HOUR
Production Design: Sarah Greenwood; Set Decoration: Katie Spencer
DUNKIRK
Production Design: Nathan Crowley; Set Decoration: Gary Fettis
THE SHAPE OF WATER
Production Design: Paul Denham Austerberry; Set Decoration: Shane Vieau and Jeff Melvin

– DOCUMENTARY (FEATURE)
ABACUS: SMALL ENOUGH TO JAIL (Steve James, Mark Mitten and Julie Goldman)
FACES PLACES (Agnès Varda, JR and Rosalie Varda)
ICARUS (Bryan Fogel and Dan Cogan)
LAST MEN IN ALEPPO (Feras Fayyad, Kareem Abeed and Søren Steen Jespersen)
STRONG ISLAND (Yance Ford and Joslyn Barnes)

– DOCUMENTARY (SHORT SUBJECT)
EDITH+EDDIE (Laura Checkoway and Thomas Lee Wright)
HEAVEN IS A TRAFFIC JAM ON THE 405 (Frank Stiefel)
HEROIN(E) (Elaine McMillion Sheldon and Kerrin Sheldon)
KNIFE SKILLS (Thomas Lennon)
TRAFFIC STOP (Kate Davis and David Heilbroner)

– FILM EDITING
BABY DRIVER (Paul Machliss and Jonathan Amos)
DUNKIRK (Lee Smith)
I, TONYA (Tatiana S. Riegel)
THE SHAPE OF WATER (Sidney Wolinsky)
THREE BILLBOARDS OUTSIDE EBBING, MISSOURI (Jon Gregory)

– FOREIGN LANGUAGE FILM
A FANTASTIC WOMAN (Chile)
THE INSULT (Lebanon)
LOVELESS (Russia)
ON BODY AND SOUL (Hungary)
THE SQUARE (Sweden)

– MAKEUP AND HAIRSTYLING
DARKEST HOUR (Kazuhiro Tsuji, David Malinowski and Lucy Sibbick)
VICTORIA & ABDUL (Daniel Phillips and Lou Sheppard)
WONDER (Arjen Tuiten)

– MUSIC (ORIGINAL SCORE)
DUNKIRK (Hans Zimmer)
PHANTOM THREAD (Jonny Greenwood)
THE SHAPE OF WATER (Alexandre Desplat)
STAR WARS: THE LAST JEDI (John Williams)
THREE BILLBOARDS OUTSIDE EBBING, MISSOURI (Carter Burwell)

– MUSIC (ORIGINAL SONG)
MIGHTY RIVER
from Mudbound; Music and Lyric by Mary J. Blige, Raphael Saadiq and Taura Stinson
MYSTERY OF LOVE
from Call Me by Your Name; Music and Lyric by Sufjan Stevens
REMEMBER ME
from Coco; Music and Lyric by Kristen Anderson-Lopez and Robert Lopez
STAND UP FOR SOMETHING
from Marshall; Music by Diane Warren; Lyric by Lonnie R. Lynn and Diane Warren
THIS IS ME
from The Greatest Showman; Music and Lyric by Benj Pasek and Justin Paul

– SHORT FILM (ANIMATED)
DEAR BASKETBALL
Glen Keane and Kobe Bryant
GARDEN PARTY
Victor Caire and Gabriel Grapperon
LOU
Dave Mullins and Dana Murray
NEGATIVE SPACE
Max Porter and Ru Kuwahata
REVOLTING RHYMES
Jakob Schuh and Jan Lachauer

– SHORT FILM (LIVE ACTION)
DEKALB ELEMENTARY
Reed Van Dyk
THE ELEVEN O’CLOCK
Derin Seale and Josh Lawson
MY NEPHEW EMMETT
Kevin Wilson, Jr.
THE SILENT CHILD
Chris Overton and Rachel Shenton
WATU WOTE/ALL OF US
Katja Benrath and Tobias Rosen

– SOUND EDITING
BABY DRIVER
Julian Slater
BLADE RUNNER 2049
Mark Mangini and Theo Green
DUNKIRK
Richard King and Alex Gibson
THE SHAPE OF WATER
Nathan Robitaille and Nelson Ferreira
STAR WARS: THE LAST JEDI
Matthew Wood and Ren Klyce

– SOUND MIXING
BABY DRIVER
Julian Slater, Tim Cavagin and Mary H. Ellis
BLADE RUNNER 2049
Ron Bartlett, Doug Hemphill and Mac Ruth
DUNKIRK
Mark Weingarten, Gregg Landaker and Gary A. Rizzo
THE SHAPE OF WATER
Christian Cooke, Brad Zoern and Glen Gauthier
STAR WARS: THE LAST JEDI
David Parker, Michael Semanick, Ren Klyce and Stuart Wilson

– VISUAL EFFECTS
BLADE RUNNER 2049
John Nelson, Gerd Nefzer, Paul Lambert and Richard R. Hoover
GUARDIANS OF THE GALAXY VOL. 2
Christopher Townsend, Guy Williams, Jonathan Fawkner and Dan Sudick
KONG: SKULL ISLAND
Stephen Rosenbaum, Jeff White, Scott Benza and Mike Meinardus
STAR WARS: THE LAST JEDI
Ben Morris, Mike Mulholland, Neal Scanlan and Chris Corbould
WAR FOR THE PLANET OF THE APES
Joe Letteri, Daniel Barrett, Dan Lemmon and Joel Whist