Oscar

สรุปผลรางวัล “ออสการ์ ครั้งที่ 90” The Shape of Water คว้ามากสุด ควบ “หนังเยี่ยม” และ “ผู้กำกับยอดเยี่ยม”

Home / bioscope / สรุปผลรางวัล “ออสการ์ ครั้งที่ 90” The Shape of Water คว้ามากสุด ควบ “หนังเยี่ยม” และ “ผู้กำกับยอดเยี่ยม”

กลับมาอีกครั้งกับงานประกาศผลรางวัลทางภาพยนตร์ที่ทรงอิทธิพลอย่าง “รางวัลออสการ์” ซึ่งในปีนี้เป็นการฉลองครบรอบครั้งที่ 90 ด้วย โดยพิธีกรในปีนี้ยังคงเป็น จิมมี่ คิมเมล เจ้าเก่าจากปีที่แล้วนั่นเอง

โดยรางวัลใหญ่ในปีนี้อย่าง ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม ออสการ์ปีนี้ก็ตัดสินใจเชิญ วอร์เรน เบต์ตี และ เฟย์ ดันอเวย์  สองดารารุ่นใหญ่ที่เคยประกาศรางวัลนี้พลาดไปเมื่อปีก่อนมาทำหน้าที่เดิมแก้ตัวอีกครั้ง ซึ่งผลรางวัลตกเป็นของ The Shape of Water หนังรักแฟนตาซีสุดดาร์คของ กิลเยอร์โม เดล โตโร่ ซึ่งตัวเขาก็ได้รางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยมไปอีกหนึ่งรางวัลด้วย (The Shape of Water ยังได้สาขาดนตรีประกอบ และ ออกแบบงานสร้างยอดเยี่ยม รวมทั้งสิ้น 4 รางวัล มากที่สุดในคืนนี้) ส่วนตัวเก็งที่กระแสแรงมากๆ ช่วงก่อนออสการ์อย่าง Three Billboards Outside Ebbing, Missouri หนังดราม่าว่าด้วยการเรียกร้องความยุติธรรมของแม่ที่เสียลูกไป ก็คว้า 2 รางวัลสำคัญในสาขานักแสดง ได้แก่นำหญิงยอดเยี่ยม – ฟรานเซส แม็คดอร์มานด์ และ สมทบชายยอดเยี่ยม – แซม ร็อคแวลล์

ส่วนหนังสงครามฟอร์มยักษ์อย่าง DUNKIRK ก็สามารถคว้าไปได้มากถึง 3 รางวัลซึ่งล้วนแล้วอยู่ในสาขาด้านเทคนิค ไม่ว่าจะเป็นสาขาตัดต่อยอดเยี่ยม, ซาวด์อิดิทติ้ง และซาวด์มิกซ์ซิง ตามมาด้วยหนังไซ-ไฟภาคต่อสุดตื่นตาอย่าง Blade Runner 2049 ก็เก็บไปได้สองรางวัล ได้แก่สาขาวิชวลเอฟเฟ็กซ์ยอดเยี่ยม และกำกับภาพยอดเยี่ยม โรเจอร์ เอ ดีกินส์ ที่ถือเป็นออสการ์ตัวแรกของเขาหลังจากเคยเข้าชิงมากถึง 14 ครั้ง ส่วนสาขาที่เซอร์ไพรซ์ที่สุดในคืนนี้ คงต้องยกให้สาขาบทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม ซึ่ง Get Out หนังระทึกขวัญตลกร้ายของผู้กำกับผิวสี จอร์แดน พีล ก็ปาดหน้าคว้ารางวัลเดียวของค่ำคืนนี้ไปครอง

THE SHAPE OF WATER

สรุปผู้ชนะในทุกสาขารางวัลของ ออสการ์ ครั้งที่ 90

– BEST PICTURE
CALL ME BY YOUR NAME
Peter Spears, Luca Guadagnino, Emilie Georges and Marco Morabito, Producers
DARKEST HOUR
Tim Bevan, Eric Fellner, Lisa Bruce, Anthony McCarten and Douglas Urbanski, Producers
DUNKIRK
Emma Thomas and Christopher Nolan, Producers
GET OUT
Sean McKittrick, Jason Blum, Edward H. Hamm Jr. and Jordan Peele, Producers
LADY BIRD
Scott Rudin, Eli Bush and Evelyn O’Neill, Producers
PHANTOM THREAD
JoAnne Sellar, Paul Thomas Anderson, Megan Ellison and Daniel Lupi, Producers
THE POST
Amy Pascal, Steven Spielberg and Kristie Macosko Krieger, Producers
**THE SHAPE OF WATER
Guillermo del Toro and J. Miles Dale, Producers
THREE BILLBOARDS OUTSIDE EBBING, MISSOURI
Graham Broadbent, Pete Czernin and Martin McDonagh, Producers

GARY OLDMAN (Darkest Hour)

– ACTOR IN A LEADING ROLE
TIMOTHÉE CHALAMET (Call Me by Your Name)
DANIEL DAY-LEWIS (Phantom Thread)
DANIEL KALUUYA (Get Out)
**GARY OLDMAN (Darkest Hour)
DENZEL WASHINGTON (Roman J. Israel, Esq.)

– ACTOR IN A SUPPORTING ROLE
WILLEM DAFOE (The Florida Project)
WOODY HARRELSON (Three Billboards outside Ebbing, Missouri)
RICHARD JENKINS (The Shape of Water)
CHRISTOPHER PLUMMER (All the Money in the World)
**SAM ROCKWELL (Three Billboards outside Ebbing, Missouri)

– ACTRESS IN A LEADING ROLE
SALLY HAWKINS (The Shape of Water)
**FRANCES MCDORMAND (Three Billboards outside Ebbing, Missouri)
MARGOT ROBBIE (I, Tonya)
SAOIRSE RONAN (Lady Bird)
MERYL STREEP (The Post)

ALLISON JANNEY (I, Tonya)

– ACTRESS IN A SUPPORTING ROLE
MARY J. BLIGE (Mudbound)
**ALLISON JANNEY (I, Tonya)
LESLEY MANVILLE (Phantom Thread)
LAURIE METCALF (Lady Bird)
OCTAVIA SPENCER (The Shape of Water)

– ANIMATED FEATURE FILM
THE BOSS BABY (Tom McGrath and Ramsey Naito)
THE BREADWINNER (Nora Twomey and Anthony Leo
**COCO (Lee Unkrich and Darla K. Anderson)
FERDINAND (Carlos Saldanha)
LOVING VINCENT (Dorota Kobiela, Hugh Welchman and Ivan Mactaggart)

– DIRECTING
DUNKIRK : Christopher Nolan
GET OUT : Jordan Peele
LADY BIRD : Greta Gerwig
PHANTOM THREAD : Paul Thomas Anderson
**THE SHAPE OF WATER : Guillermo del Toro

– WRITING (ADAPTED SCREENPLAY)
**CALL ME BY YOUR NAME
Screenplay by James Ivory
THE DISASTER ARTIST
Screenplay by Scott Neustadter & Michael H. Weber
LOGAN
Screenplay by Scott Frank & James Mangold and Michael Green; Story by James Mangold
MOLLY’S GAME
Written for the screen by Aaron Sorkin
MUDBOUND
Screenplay by Virgil Williams and Dee Rees

– WRITING (ORIGINAL SCREENPLAY)
THE BIG SICK
Written by Emily V. Gordon & Kumail Nanjiani
**GET OUT
Written by Jordan Peele
LADY BIRD
Written by Greta Gerwig
THE SHAPE OF WATER
Screenplay by Guillermo del Toro & Vanessa Taylor; Story by Guillermo del Toro
THREE BILLBOARDS OUTSIDE EBBING, MISSOURI
Written by Martin McDonagh

BLADE RUNNER 2049

– CINEMATOGRAPHY
**BLADE RUNNER 2049 (Roger A. Deakins)
DARKEST HOUR (Bruno Delbonnel)
DUNKIRK (Hoyte van Hoytema)
MUDBOUND (Rachel Morrison)
THE SHAPE OF WATER (Dan Laustsen)

– COSTUME DESIGN
BEAUTY AND THE BEAST (Jacqueline Durran)
DARKEST HOUR (Jacqueline Durran)
**PHANTOM THREAD (Mark Bridges)
THE SHAPE OF WATER (Luis Sequeira)
VICTORIA & ABDUL (Consolata Boyle)

– PRODUCTION DESIGN
BEAUTY AND THE BEAST
Production Design: Sarah Greenwood; Set Decoration: Katie Spencer
BLADE RUNNER 2049
Production Design: Dennis Gassner; Set Decoration: Alessandra Querzola
DARKEST HOUR
Production Design: Sarah Greenwood; Set Decoration: Katie Spencer
DUNKIRK
Production Design: Nathan Crowley; Set Decoration: Gary Fettis
**THE SHAPE OF WATER
Production Design: Paul Denham Austerberry; Set Decoration: Shane Vieau and Jeff Melvin

ICARUS

– DOCUMENTARY (FEATURE)
ABACUS: SMALL ENOUGH TO JAIL (Steve James, Mark Mitten and Julie Goldman)
FACES PLACES (Agnès Varda, JR and Rosalie Varda)
**ICARUS (Bryan Fogel and Dan Cogan)
LAST MEN IN ALEPPO (Feras Fayyad, Kareem Abeed and Søren Steen Jespersen)
STRONG ISLAND (Yance Ford and Joslyn Barnes)

– DOCUMENTARY (SHORT SUBJECT)
EDITH+EDDIE (Laura Checkoway and Thomas Lee Wright)
**HEAVEN IS A TRAFFIC JAM ON THE 405 (Frank Stiefel)
HEROIN(E) (Elaine McMillion Sheldon and Kerrin Sheldon)
KNIFE SKILLS (Thomas Lennon)
TRAFFIC STOP (Kate Davis and David Heilbroner)

– FILM EDITING
BABY DRIVER (Paul Machliss and Jonathan Amos)
**DUNKIRK (Lee Smith)
I, TONYA (Tatiana S. Riegel)
THE SHAPE OF WATER (Sidney Wolinsky)
THREE BILLBOARDS OUTSIDE EBBING, MISSOURI (Jon Gregory)

A FANTASTIC WOMAN

– FOREIGN LANGUAGE FILM
**A FANTASTIC WOMAN (Chile)
THE INSULT (Lebanon)
LOVELESS (Russia)
ON BODY AND SOUL (Hungary)
THE SQUARE (Sweden)

– MAKEUP AND HAIRSTYLING
**DARKEST HOUR (Kazuhiro Tsuji, David Malinowski and Lucy Sibbick)
VICTORIA & ABDUL (Daniel Phillips and Lou Sheppard)
WONDER (Arjen Tuiten)

– MUSIC (ORIGINAL SCORE)
DUNKIRK (Hans Zimmer)
PHANTOM THREAD (Jonny Greenwood)
**THE SHAPE OF WATER (Alexandre Desplat)
STAR WARS: THE LAST JEDI (John Williams)
THREE BILLBOARDS OUTSIDE EBBING, MISSOURI (Carter Burwell)

Coco

– MUSIC (ORIGINAL SONG)
MIGHTY RIVER
from Mudbound; Music and Lyric by Mary J. Blige, Raphael Saadiq and Taura Stinson
MYSTERY OF LOVE
from Call Me by Your Name; Music and Lyric by Sufjan Stevens
**REMEMBER ME
from Coco; Music and Lyric by Kristen Anderson-Lopez and Robert Lopez
STAND UP FOR SOMETHING
from Marshall; Music by Diane Warren; Lyric by Lonnie R. Lynn and Diane Warren
THIS IS ME
from The Greatest Showman; Music and Lyric by Benj Pasek and Justin Paul

– SHORT FILM (ANIMATED)
**DEAR BASKETBALL
Glen Keane and Kobe Bryant
GARDEN PARTY
Victor Caire and Gabriel Grapperon
LOU
Dave Mullins and Dana Murray
NEGATIVE SPACE
Max Porter and Ru Kuwahata
REVOLTING RHYMES
Jakob Schuh and Jan Lachauer

– SHORT FILM (LIVE ACTION)
DEKALB ELEMENTARY
Reed Van Dyk
THE ELEVEN O’CLOCK
Derin Seale and Josh Lawson
MY NEPHEW EMMETT
Kevin Wilson, Jr.
**THE SILENT CHILD
Chris Overton and Rachel Shenton
WATU WOTE/ALL OF US
Katja Benrath and Tobias Rosen

DUNKIRK

– SOUND EDITING
BABY DRIVER
Julian Slater
BLADE RUNNER 2049
Mark Mangini and Theo Green
**DUNKIRK
Richard King and Alex Gibson
THE SHAPE OF WATER
Nathan Robitaille and Nelson Ferreira
STAR WARS: THE LAST JEDI
Matthew Wood and Ren Klyce

– SOUND MIXING
BABY DRIVER
Julian Slater, Tim Cavagin and Mary H. Ellis
BLADE RUNNER 2049
Ron Bartlett, Doug Hemphill and Mac Ruth
**DUNKIRK
Mark Weingarten, Gregg Landaker and Gary A. Rizzo
THE SHAPE OF WATER
Christian Cooke, Brad Zoern and Glen Gauthier
STAR WARS: THE LAST JEDI
David Parker, Michael Semanick, Ren Klyce and Stuart Wilson

– VISUAL EFFECTS
**BLADE RUNNER 2049
John Nelson, Gerd Nefzer, Paul Lambert and Richard R. Hoover
GUARDIANS OF THE GALAXY VOL. 2
Christopher Townsend, Guy Williams, Jonathan Fawkner and Dan Sudick
KONG: SKULL ISLAND
Stephen Rosenbaum, Jeff White, Scott Benza and Mike Meinardus
STAR WARS: THE LAST JEDI
Ben Morris, Mike Mulholland, Neal Scanlan and Chris Corbould
WAR FOR THE PLANET OF THE APES
Joe Letteri, Daniel Barrett, Dan Lemmon and Joel Whist