มะลิลา รอง เค้ามูลคดี รางวัลสุพรรณหงส์ รายชื่อผู้เข้าชิงสุพรรณหงส์ หนัง App War หนัง Homestay

Homestay-มะลิลา-ไม่มีสมุยสำหรับเธอ นำโด่ง! เข้าชิงรางวัลสุพรรณหงส์มากที่สุด!!

Home / ข่าวหนัง / Homestay-มะลิลา-ไม่มีสมุยสำหรับเธอ นำโด่ง! เข้าชิงรางวัลสุพรรณหงส์มากที่สุด!!

สมาพันธ์สมาคมภาพยนตร์แห่งชาติ ร่วมกับ กระทรวงวัฒนธรรม เผยรายชื่อผลงานภาพยนตร์ที่ผ่านเข้ารอบ 5 เรื่องสุดท้าย 17 รางวัล ของ รางวัลสุพรรณหงส์ ครั้งที่ 28 ภายใต้คอนเซ็ปต์ปรากฏการณ์หนังไทย ประจำปี 2561 โดนทางสมาพันธ์สมาคมภาพยนตร์แห่งชาติ ได้ใช้ระบบการตัดสิน R+O (Referee & Open Vote) จากคณะกรรมการและบุคคลในวงการภาพยนตร์

โดยในปีนี้ภาพยนตร์ที่ได้เข้าชิงรางวัลมากที่สุด คือ Homestay ของผู้กำกับ ภาคภูมิ วงศ์ภูมิ ที่มีรายชื่อเข้าชิงถึง 13 สาขา รองลงมาคือ มะลิลา ของผู้กำกับ อนุชา บุญยะวรรธนะ ที่มีรายชื่อเข้าชิง 11 สาขา ตามมาด้วย ไม่มีสมุยสำหรับเธอ ของผู้กำกับ เป็นเอก รัตนเรือง ที่มีรายชื่อเข้าชิง 9 สาขา ต่อด้วย App War แอปชนแอป ของผู้กำกับ ยรรยง คุรุอังกูร ที่มีรายชื่อเข้าชิง 8 สาขา ทั้งนี้ยังมีภาพยนตร์ที่ได้เข้าชิงเพียงสาขาเดียวนั่นคือ ไทบ้านเดอะซีรีส์ 2.1เพื่อนฉันฝันสลาย, BNK48 : Girls Don’t Cry และ กัตลัง : ชะตาชีวิตต้องลิขิตเอง

ส่วนรางวัลสุพรรณหงส์เกียรติยศ ซึ่งเป็นรางวัลที่เชิดชูผู้มีผลงานทางด้านภาพยนตร์มาอย่างยาวนานในปีนี้มอบให้กับ คเณศ เค้ามูลคดี หรือ รอง เค้ามูลคดี ในวัย 71 ปีโดยจะมีการประกาศรางวัลในวันที่ 2 มีนาคมนี้ ณ หอประชุมใหญ่ ศูนย์วัฒนธรรมแห่งประเทศไทย

1.เทคนิคการสร้างภาพพิเศษยอดเยี่ยม

– 9 ศาสตรา : บริษัท เอ็กฟอร์แมทฟิลม์ จำกัด
– The Pool นรก 6 เมตร : บริษัท รีฟ สตูดิโอ จำกัด , บริษัท ออลเทอร์เนท สตูดิโอ จำกัด
– ขุนพันธ์ 2 : บริษัท เซอร์เรียล สตูดิโอ จำกัด
– นาคี 2 : บริษัท แฟทแคท วีเอฟเอ็กซ์ จำกัด , บริษัท รีฟ สตูดิโอ จำกัด
– Homestay : บริษัท อิ๊กดราซิล กรุ๊ป จำกัด

2.เทคนิคพิเศษการแต่งหน้ายอดเยี่ยม

– The Pool นรก 6 เมตร : อาภรณ์ มีบางยาง
– ขุนพันธ์ 2 : ศิวกร สุขลังการ , อาภรณ์ มีบางยาง
– นาคี 2 : คิวเอฟเฟค เวิร์คช้อป
– มะลิลา : อาภรณ์ มีบางยาง
– สิงสู่ : พัทธ์ธีรา พุฒิสุรเศร

3.ออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม

– App War แอปชนแอป : ปวเรศ วงศ์อร่าม
– ขุนพันธ์ 2 : นิรชรา วรรณาลัย
– โนราห์ : THEE-SI COUTURE, ธิติชัย ชนะชัย, ฐานเอก ปีติ ชนะชัย
– ไม่มีสมุยสำหรับเธอ : วิสาข์ คงคา
– Homestay : สุธี เหมือนวาจา

4.กำกับศิลป์ยอดเยี่ยม

– App War แอปชนแอป : เต้ย จารุวาทีกุล
– The Pool นรก 6 เมตร : ศักดิ์ดา สกุลรักษ์
– ขุนพันธ์ 2 : ธนะ เมฆาอัมพุท, สุดเขตร ล้วนเจริญ
– มะลิลา : พัชร เลิศไกร
– Homestay : อรรคเดช แก้วโคตร

5.ดนตรีประกอบยอดเยี่ยม

– 9 ศาสตรา : มร.ไรอัน ชอว์, สุธี แสงเสรีชล
– น้อง พี่ ที่รัก : หัวลำโพงริดดิม
– มะลิลา : ชัพวิชญ์ เต็มนิธิกุล
– ไม่มีสมุยสำหรับเธอ : โคอิชิ ชิมิสึ
– Homestay : ชาติชาย พงษ์ประภาพันธ์

6.เพลงนำภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

– 2215 เชื่อ บ้า กล้า ก้าว : เพลง : แสงสวรรค์, ศิลปิน : บอดี้สแลม
– 9 ศาสตรา : เพลง : ท้า, ศิลปิน : วงสล็อตแมชชีน
– ไทบ้าน เดอะซีรีส์ 2.1 : เพลง : ระเบิดเวลา, ศิลปิน : ศาล ศานศิลป์
– นาคี 2 : เพลง :สายแนนหัวใจ, ร้องโดย :ก้อง ห้วยไร่คำร้อง-ทำนอง : ก้อง ห้วยไร่, เรียบเรียง : นะโม โมรา
– โนราห์ : เพลง :โนราห์, ขับร้องโดย : หลวงไก่

7.บันทึกเสียงและผสมเสียงยอดเยี่ยม

– 9 ศาสตรา : ไตรเทพ วงศ์ไพบูลย์ จาก บริษัท กันตนา ซาวด์ สตูดิโอ จำกัด
– App War แอปชนแอป : บริษัท กันตนา ซาวด์ สตูดิโอ จำกัด
– ขุนพันธ์ 2 : ห้องบันทึกเสียงรามอินทรา
– มะลิลา : บริษัท วัน คูล แอนด์ รามอินทรา ซาวด์ สตูดิโอ จำกัด
– Homestay : นฤเบศ เปี่ยมใย จาก บริษัท กันตนา ซาวด์ สตูดิโอ จำกัด

8.ลำดับภาพยอดเยี่ยม

– App War แอปชนแอป : บริษัท ฟลูเฮ้าส์ โปรดักชั่น จำกัด
– Ten Years Thailand : กมลธร เอกวัฒนกิจ, หรินทร์ แพทรงไทย, ลี ชาตะเมธีกุล, อภิชาติพงศ์ วีระเศรษฐกุล
– มะลิลา : ชลสิทธิ์ อุปนิกขิต, อนุชา บุญยวรรธนะ, ลี ชาตะเมธีกุล
– ไม่มีสมุยสำหรับเธอ : ม.ร.ว.ปัทมนัดดา ยุคล
– Homestay : ชลสิทธิ์ อุปนิกขิต

9.ถ่ายภาพยอดเยี่ยม

– App War แอปชนแอป : ภาเกล้า จิระอังกูรกุ
– Ten Years Thailand : ศรันย์ ศรีสิงห์ชัย, ภิไธย สมิตสุต, พสิษฐ์ ตันเดชานุรัตน์, ฉัตรชัย สุบรรณ
– ขุนพันธ์ 2 : ทิวา เมยไธสง, ศรัณย์ ศรีสิงห์ชัย
– มะลิลา : ชัยพฤกษ์ เฉลิมพรพานิช
– Homestay : นฤพล โชคคณาพิทักษ์

10.บทภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

– เณรกระโดดกำแพง : บุญส่ง นาคภู่
– มะลิลา : อนุชา บุญยวรรธนะ, วาสุเทพ เกตุเพ็ชร์
– มา ณ ที่นี้ : ปราบดา หยุ่น
– ไม่มีสมุยสำหรับเธอ : เป็นเอก รัตนเรือง
– Homestay : ทศพล ทิพย์ทินกร, จิรัศยา วงษ์สุทิน, อภิโชค จันทรเสน, เอกสิทธิ์ ไทยรัตน์, ภาคภูมิ วงศ์ภูมิ

11.ผู้แสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม

– App War แอปชนแอป : พัศชนันท์ เจียจิรโชติ
– น้อง พี่ ที่รัก : มนสภรณ์ ชาญเฉลิม
– ไม่มีสมุยสำหรับเธอ : ปาลิกา สุวรรณรักษ์
– สิงสู่ : พลอย ศรนรินทร์
– Homestay : สู่ขวัญ บูลกุล

12.ผู้แสดงสมทบชายยอดเยี่ยม

– ขุนพันธ์ 2 : อารักษ์ อมรศุภศิริ
– มะลิลา : สำเร็จ เมืองพุทธ
– มะลิลา : อนุชิต สพันธุ์พงษ์
– ไม่มีสมุยสำหรับเธอ : วิทยา ปานศรีงาม
– Homestay : ณัฐสิทธิ์ โกฏิมนัสวนิชย์

13.ผู้แสดงนำหญิงยอดเยี่ยม

– App War แอปชนแอป : วริศรา ยู
– น้อง พี่ ที่รัก : อุรัสยา เสปอร์บันด์
– เพื่อนฉัน…ฝันสลาย : ฟลอเรนซ์ เฟเวอร์
– มา ณ ที่นี้ : ชญานิษฐ์ ชาญสง่าเวช
– ไม่มีสมุยสำหรับเธอ : เฌอมาลย์ บุญยศักดิ์

14.ผู้แสดงนำชายยอดเยี่ยม

– The Pool นรก 6 เมตร : ธีรเดช วงศ์พัวพันธ์
– น้อง พี่ ที่รัก : ซันนี่ สุวรรณเมธานนท์
– มะลิลา : ศุกลวัฒน์ คณารศ
– ไม่มีสมุยสำหรับเธอ : เดวิด อัศวนนท์
– Homestay : ธีรดนย์ ศุภพันธุ์ภิญโญ

15.ผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

– App War แอปชนแอป : ยรรยง คุรุอังกูร
– Ten Years Thailand : อาทิตย์ อัสสรัตน์, วิศิษฏ์ ศาสนเที่ยง, จุฬญาณนนท์ ศิริผล, อภิชาติพงศ์ วีระเศรษฐกุล
– เณรกระโดดกำแพง : บุญส่ง นาคภู่
– มะลิลา : อนุชา บุญยวรรธนะ
– Homestay : ภาคภูมิ วงศ์ภูมิ

16.ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

– 9 ศาสตรา : บริษัท เอ็กฟอร์แมทฟิลม์ จำกัด
– Ten Years Thailand : บริษัท ป๊อป พิคเจอร์ จำกัด , บริษัท 185 ฟิลม์ จำกัด
– มะลิลา : บริษัท จีวิลเลจโค-ครีเอชั่นหับ จำกัด
– ไม่มีสมุยสำหรับเธอ : กิจการร่วมค้าสมุยซองเจวี
– Homestay : บริษัท จีดีเอช ห้าห้าเก้า จำกัด

17.ภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยม

– 2,215 เชื่อ บ้า กล้า ก้าว : บริษัท จีดีเอช ห้าห้าเก้า จำกัด
– BNK48 : Girls Don’t Cry : บริษัท บีเอ็นเค48 ออฟฟิศ จำกัด , บริษัท แซลมอน เฮ้าส์ จำกัด , บริษัท เวรี่ แซดพิคเจอร์ส จำกัด
– กัตลัง : ชะตาชีวิตต้องลิขิตเอง : บริษัท แตงกวา มาโตกราฟ จำกัด , บริษัท ทรูวิชั่นส์ ออริจินอล พิคเจอร์ส จำกัด