รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัล สุพรรณหงส์ ครั้งที่ 18 ประจำปี 2551

Home / ข่าวหนัง / รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัล สุพรรณหงส์ ครั้งที่ 18 ประจำปี 2551

ลองโหวตดู ว่าหนังไทยเรื่องไหน จะได้รางวัล สุพรรณหงส์ หนังไทยยอดเยี่ยม ประจำปี2551

มาแล้วจ้า รางวัลของคนทำหนังไทยในด้านดีดี ยอดเยี่ยม ประกาศรายชื่อ “ผู้เข้าชิงรางวัล สุพรรณหงส์ ครั้งที่ 18” ประจำปี พ.ศ. 2551 โดยในปีนี้จะมอบรางวัลเชิดชูเกียรติ “รางวัลสุพรรณหงส์เกียรติยศ” ให้แก่ “คุณโดม สุขวงศ์” หัวหน้างานอนุรักษ์ภาพยนตร์ หอภาพยนตร์แห่งชาติ กรมศิลปากร

“Wonderful Town” และ “แปดวัน แปลกคน” หนังอินดี้ที่ฉายได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงรางวัลสูงสุดถึง 8 รางวัล แต่หนังแอ๊คชั่นขวัญใจคนทั่วบ้านทั่วเมือง “องค์บาก 2” ได้เข้าชิง 8 รางวัลเช่นกัน

“รางวัลสุพรรณหงส์ ครั้งที่ 18” จะประกาศผู้ได้รับรางวัลในวันที่ 22 ก.พ. ศกนี้ ณ ศูนย์วัฒนธรรมแห่งชาติ รอลุ้นและเชียร์กันได้เลยครับ


รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัล “สุพรรณหงส์ ครั้งที่ 18” ประจำปี 2551
(เรียงตามตัวอักษรชื่อภาพยนตร์)


ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
Wonderful Town (ป๊อป พิคเจอร์ส)
กอด (จีทีเอช)
รัก|สาม|เศร้า (จีทีเอช
สี่แพร่ง (จีทีเอช)
แฮปปี้เบิร์ธเดย์ (โมทีฟ พลัส)

 
ผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
อาทิตย์ อัสสรัตน์ (Wonderful Town)
คงเดช จาตุรันต์รัศมี (กอด)
กิตติกร เลียวศิริกุล (ดรีมทีม)
ยุทธเลิศ สิปปภาค (รัก|สาม|เศร้า)

 
ผู้แสดงนำชายยอดเยี่ยม
เกียรติกมล ล่าทา กอด
ธนเวทย์ สิริวัฒน์ธนกุล (แปดวัน แปลกคน)
อารักษ์ อมรศุภสิริ (รัก|สาม|เศร้า)
พนม ยีรัมย์ (องค์บาก 2)
อนันดา เอเวอริ่งแฮม (แฮปปี้เบิร์ธเดย์)

 
ผู้แสดงนำหญิงยอดเยี่ยม
ญาณิน วิสมิตะนันทน์ (ช็อคโกแลต)
วาสนา ชลากร (แปดวันแปลกคน)
ใหม่ เจริญปุระ (เมมโมรี่ รักหลอน)
รัชวิน วงศ์วิริยะ (รัก|สาม|เศร้า)
ฉายนันทน์ มโนมัยสันติภาพ (แฮปปี้เบิร์ธเดย์)


ผู้แสดงสมทบชายยอดเยี่ยม
ดล แย้มบุญยิ่ง (Wonderful Town)
สรพงษ์ ชาตรี (ปืนใหญ่จอมสลัด)
ซัน คัมภิรานนท์ (เมมโมรี่ รักหลอน)
ณัฐดนัย กองทอง (องค์บาก 2)
สรพงษ์ ชาตรี (องค์บาก 2)

 
ผู้แสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม
อมรา ศิริพงษ์ (ช็อคโกแลต)
โฟกัส จีระกุล (ปิดเทอมใหญ่ หัวใจว้าวุ่น)
ด.ญ. เจนนิษฐ์ โอ่ประเสริฐ (แปดวัน แปลกคน)
ศิรพันธ์ วัฒนจินดา (หนึ่งใจเดียวกัน)
ศิริน หอวัง (อีติ๋มตายแน่)

 
บทภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
อาทิตย์ อัสสรัตน์ (Wonderful Town)
คงเดช จาตุรันต์รัศมี (กอด)
ยุทธเลิศ สิปปภาค (รัก|สาม|เศร้า)
ยงยุทธ ทองกองทุน, ปวีณ ภูริจิตปัญญา, บรรจง ปิสัญธนะกูล, ภาคภูมิ วงศ์ภูมิ, เอกสิทธิ์ ไทยรัตน์ (สี่แพร่ง)
คงเดช จาตุรันต์รัศมี (แฮปปี้เบิร์ธเดย์)


กำกับภาพยอดเยี่ยม
ม.ร.ว.อัมพรพล ยุคล (Wonderful Town)
สมชัย ลีลานุรักษ์ (แปดวัน แปลกคน)
ชูชาติ นันธัญญธาดา (โลงต่อตาย)
วินัย ปฐมบูรณ์ (หนึ่งใจเดียวกัน)
สยมภู มุกดีพร้อม (แฮปปี้เบิร์ธเดย์)

 
ลำดับภาพยอดเยี่ยม
ราเชนทร์ ลิ้มตระกูล, ปภพ สุรสกุลวัฒน์ (ช็อคโกแลต)
Mr. Adam Hussey (แปดวัน แปลกคน)
สุนิตย์ อัศวินิกุล (โลงต่อตาย)
วิชชพัชร์ โกจิ๋ว, ธรรมรัตน์ สุเมธศุภโชค, ปวีณ ภูริจิตปัญญา, สุรวุฒิ ตุงคะรักษ์ (สี่แพร่ง)
ศราวุธ นะคะจัด, นนทกร ทวีสุข (องค์บาก 2)

 

บันทึกเสียงและผสมเสียงยอดเยี่ยม
ทีฆะเดช วัชรธานินท์, อัครริศเฉลิม กัลยาณมิตร – บริษัท เทคนิค คัลเลอร์ (ไทยแลนด์) จำกัด (Wonderful Town)
อพอลโล แลป 2001, ไตรเทพ วงศ์ไพบูลย์, เบน วิวคินส์ – กันตนา แลบบอราทอรี่ส์ จำกัด (นาค)
นรินทร์ คงกตเวทิตา, ณพวัฒน์ ลิขิตวงศ์ – ห้องบันทึกเสียงรามอินทรา (ปืนใหญ่จอมสลัด)
ปรีเทพ บุญเดช, ปราว – ห้องบันทึกเสียงรามอินทรา (โลงต่อตาย)
สุนิตย์ อัศวินิกุล – ห้องบันทึกเสียงรามอินทรา (องค์บาก 2)

 
เพลงประกอบยอดเยี่ยม
“จับมือฉัน” – คงเดช จาตุรันต์รัศมี (กอด)
“ฝัน หวาน อาย จูบ” – อภิวัชร์ เอื้อถาวรสุข (ฝัน หวาน อาย จูบ)
“ลูกแม่” – บอย โกสิยพงษ์ (นาค)
“อย่างน้อย” – ขจรเดช พรมรักษา (ปิดเทอมใหญ่ หัวใจว้าวุ่น)
“หนึ่งใจเดียวกัน” – ทูลกระหม่อมหญิง อุบลรัตน์ราชกัญญา สิริวัฒนาพรรณวดี (หนึ่งใจเดียวกัน)


ดนตรีประกอบยอดเยี่ยม
Zai Kuning, Koichi Shimizu (Wonderful Town)
ลัลลาบาย โปรดักชั่น จำกัด (นาค)
ชาติชาย พงศ์ประภาพันธ์ (ปืนใหญ่จอมสลัด)
ไกวัล กุลวัฒโนทัย (แปดวัน แปลกคน)
Wild at Heart (แฮปปี้เบิร์ธเดย์)


กำกับศิลป์ยอดเยี่ยม
การัณยภาส ขำสิน (Wonderful Town)
รัชต พันธุ์พยัคฆ์ (ช็อคโกแลต)
เอก เอี่ยมชื่น, บรรพต งามขำ, รัชชานนท์ ขยันงาน, สุประสิทธิ์ ภูตะคาม (ปืนใหญ่จอมสลัด)
ศุภชัย สังข์แสงสาย (แปดวัน แปลกคน)
เอก เอี่ยมชื่น, บรรพต งามขำ, สุประสิทธิ์ ภูตะคาม (องค์บาก 2)


ออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม
วาสนา เบญจชาติ (ปิดเทอมใหญ่ หัวใจว้าวุ่น)
พิษณุ วริรักษ์, น้ำผึ้ง โมจนกุล, ชาติชาย ไชยยนต์ (ปืนใหญ่จอมสลัด)
สิตา เยาวโสภา, เสาวลักษณ์ สายดำ, ประยูร วงค์คม (รกั|สาม|เศร้า)
ชาติชาย ไชยยนต์ (ดงค์บาก 2)
ศิริวรรณ ก้านชูช่อ, อโณชา อ่อนวิเวก (อีติ๋มตายแน่)


เทคนิคการแต่งหน้ายอดเยี่ยม
เบญจวรรณ สร้อยอินทร์ (ลองของ 2)
ภูษนิสา กิติเกรียงไกร, ธนกร ยิ้มงาม (ปืนใหญ่จอมสลัด)
มยุรี สลาเวศน์ (แปดวัน แปลกคน)
คิว เอฟเฟค เวิร์คช็อพ (โปรแกรมหน้า วิญญาณอาฆาต)
ภูษณิศา กิติเกรียงไกร (องค์บาก 2)


การสร้างภาพพิเศษยอดเยี่ยม
บริษัท บลู แฟร์รี่ จำกัด (ปืนใหญ่จอมสลัด)
บริษัท อิเมจิแมกซ์ จำกัด (รักสยามเท่าฟ้า)
บุรินทร์ อวนศรี (ลองของ 2)
นเรศ อรรถศุภผล, บริษัท ชลลี่เฮ้าส์ จำกัด (โลงต่อตาย)
บริษัท โอเรียนทัล โพสท์ จำกัด (สี่แพร่ง)



สรุปรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัล
Wonderful Town, แปดวัน แปลกคน, องค์บาก 2 – 8 รางวัล
ปืนใหญ่จอมสลัด, แฮปปี้เบิร์ธเดย์ – 7 รางวัล
รัก|สาม|เศร้า – 6 รางวัล
กอด – 5 รางวัล
ช็อคโกแลต, โลงต่อตาย, สี่แพร่ง – 4 รางวัล
นาค, ปิดเทอมใหญ่ หัวใจว้าวุ่น, หนึ่งใจเดียวกัน – 3 รางวัล
เมมโมรี่ รักหลอน, ลองของ 2, อีติ๋มตายแน่ – 2 รางวัล
ดรีมทีม, โปรแกรมหน้า วิญญาณอาฆาต, ฝัน หวาน อาย จูบ, รักสยามเท่าฟ้า – 1 รางวัล

ที่มา deknang.com
http://www.deknang.com/index.php?option=content&task=view&id=790


 

ดูผลรางวัล สุพรรณหงส์ ย้อนหลัง สามครั้งล่าสุด



มาช่า, กอล์ฟ อัครา ซิวดารานำสุพรรณหงส์ครั้งที่17
http://content.mthai.com/view/31/20287-movie_news.movie

 



“หนูหิ่น”ควง”น้อย”วงพรูม้ามืด คว้ารางวัลสุพรรณหงส์ครั้งที่16
http://content.mthai.com/view/31/4277-movie_news.movie

 



น้องเกรซ, นก-ฉัตรชัย ซิวสุพรรณหงส์ ครั้งที่15
http://webboard.mthai.com/5/2006-01-05/183444.html