ความจำสั้นฯ ตัวแทนหนังไทยชิงออสการ์ 2010

Home / ข่าวหนัง, หนังไทย / ความจำสั้นฯ ตัวแทนหนังไทยชิงออสการ์ 2010

kwam-jum-sun

ความจำสั้นฯ ตัวแทนหนังไทยชิงออสการ์ 2010

หลังจากในปีที่แล้ว หนังเรื่อง รักแห่งสยาม ของผู้กำกับ ชูเกียรติ ศักดิ์วีระกุล ได้รับคัดเลือกให้เป็นตัวแทนชิงออสการ์ในสาขาภาพยนตร์ต่างประเทศไปเมื่อปีที่แล้ว (ออสการ์ครั้งที่ 81)

2-story

ซึ่งที่่ผ่านมา ภาพยนตร์ไทยจะมีการคัดเลือกโดยทางสมาคมสมาพันธ์ภาพยนตร์ เพื่อคัดเลือกเรื่องที่เหมาะสมที่สุดเข้าชิงรางวัลออสการ์ นอกจากจะสร้างชื่อเสียงให้กับภาพยนตร์ไทยแล้ว ยังสร้างชื่อให้กับประเทศไทยและอุตสาหกรรมภาพยนตร์ไทยอีกด้วย

3-story

โดยภาพยนตร์ที่เคยผ่านการคัดเลือกเข้าชิงรางวัลออสการ์มาแล้ว ก็มีเรื่อง มนต์รักทรานซิสเตอร์, รักน้อยนิดมหาศาล, อหิงสา จิ๊กโก๋มีกรรม, มหา’ ลัยเหมืองแร่ เป็นต้น

มาปีนี้ ภาพยนตร์เรื่อง ความจำสั้น แต่รักฉันยาว ก็ได้เสนอชื่อเป็นตัวแทนเข้าชิงรางวัลออสการ์ครั้งที่ 82 ซึ่งถือว่าเป็นหนังเรื่องที่ 2 ของค่าย จีทีเอช ต่อจาก “มหา’ ลัยเหมืองแร่” ที่ได้รับเกียรติให้เข้าชิงออสการ์

0000000

ซึ่งคงต้องรอลุ้นกันต่อไปว่า ภาพยนตร์ไทย จะมีโอกาสได้เข้าตากรรมการออสการ์ที่จะมีขึ้นในวันที่ 7? มีนาคม 2010 บ้างหรือไม่ แต่ตอนนี้เรามาดูรายชื่อเข้าชิงของประเทศอื่นๆ กันบ้างว่ามีเรื่องอะไรส่งเข้าชิงกับเราบ้าง

Armenia: (Autumn of the Magician), Ruben Gevorkyants & Vahe Gevorkyants
Austria: Ein Augenblick Freiheit (For a Moment, Freedom), Arash T. Riahi
Belgium: De helaasheid der dingen (The Misfortunates), Felix van Groeningen
Brazil: Salve Geral, Sérgio Rezende
Bulgaria: Svetat e golyam i spasenie debne otvsyakade (The World is Big and Salvation Lurks around the Corner), Stephan Komandarev
Chile: Dawson Isla 10 (Dawson Island 10), Miguel Littin
Finland: Postia pappi Jaakobille (Letters to Father Jacob), Klaus Haro
France: Un Prophete (A Prophet), Jacques Audiard (เป็นตัวเก็ง – รางวัลกรังปรีซ์จากคานส์)
Germany: The White Ribbon, Michael Haneke (เป็นตัวเก็ง – รางวัลปาล์มทอง)
Hungary: Chameleon, Krisztina Goda
Hong Kong: Prince of Tears, Yonfan
India: Harishchandrachi Factory, Paresh Mokashi
Iran : Darbareye Elly (About Elly), Asghar Farhadi
Italy: Baarìa, Giuseppe Tornatore
Japan: Dare mo mamotte kurenai (Nobody to Watch Over Me), Ryoichi Kimizuka
Kazakhstan: Kelin, Ermek Tursunov
Lithuania: Duburys (Waterhole), Gytis Luksas
Morroco: Casanegra, Nour Eddine Lakhmari
Netherlands: The Silent Army, Jean van de Velde
Portugal: Um Amor de Perdicao (Doomed Love), Mario Barroso
Romania: Politist, Adjectiv (Police, Adjetive), Corneliu Prumboiu
Serbia: Tamo I Ovde (Here and There), Darko Lungulov
Slovenia: Pokrajina St. 2 (Landscape No. 2), Vinko Moderndorfer
South Africa: White Wedding, Jann Turner
South Korea: Mother, Bong Joon-ho
Sri Lanka: Akasa Kusum (Flowers in the Sky), Prasanna Vithanage
Sweden: De Ofrivilliga (Involuntary), Ruben Ostlunds
Switzerland: Home, Ursula Meier
Taiwan: No Puedo Vivir Sin Ti, Leon Dai
Thailand : ความจำสั้น แต่รักฉันยาว (Best of Times), ยงยุทธ ทองกองทุน
Venezuela: Libertador Morales, El Justiciero, Efterpi Charalambidis
Venezuela: Libertador Morales, El Justiciero, Efterpi Charalambidis

ที่มา รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลออสการ์