ประกาศรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัล BAFTA Avatar, District 9, Inglorious Basterds นำโด่ง

Home / ข่าวหนัง, หนังฮอลลีวูด / ประกาศรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัล BAFTA Avatar, District 9, Inglorious Basterds นำโด่ง

BAFTA(British Academy of Film and Television Arts) หรือพูดง่าย ๆ ก็คือรางวัลออสการ์ของฝั่งอังกฤฆษนั่นเอง ประกาศรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลในรอบสุดท้ายของสาขาต่าง ๆ ออกมาแล้ว นำโด่งที่เข้าชิงมากที่สุดคือ Avatar, An Education(หนังอังกฤษ)และ The Hurt Locker ได้ไปเรื่องละ 8 สาขา ส่วน District 9 ถึงแม้จะฉายไปตั้งแต่กลางปีแต่ก็คณะกรรมการก็ยังไม่ลืมความสนุกเลยให้เข้าชิงถึง 7 รางวัล

สรุปรายชื่อหนังที่ได้เข้าชิงรางวัลมากที่สุด

8 รางวัล
Avatar
An Education
The Hurt Locker

7 รางวัล
District 9

6 รางวัล
Inglorious Basterds
Up in The Air

4 รางวัล
Coco Before Chanel
Nowhere Boy
Precious
Up

BEST FILM
AVATAR James Cameron, Jon Landau
AN EDUCATION Finola Dwyer, Amanda Posey
THE HURT LOCKER Nominees TBC
PRECIOUS: BASED ON THE NOVEL PUSH BY SAPPHIRE Lee Daniels, Sarah Siegel-Magness, Gary Magness
UP IN THE AIR Ivan Reitman, Jason Reitman, Daniel Dubiecki

OUTSTANDING BRITISH FILM
AN EDUCATION Finola Dwyer, Amanda Posey, Lone Scherfig, Nick Hornby
FISH TANK Kees Kasander, Nick Laws, Andrea Arnold
IN THE LOOP Kevin Loader, Adam Tandy, Armando Iannucci, Jesse Armstrong, Simon Blackwell, Tony Roche
MOON Stuart Fenegan, Trudie Styler, Duncan Jones, Nathan Parker
NOWHERE BOY Robert Bernstein, Douglas Rae, Kevin Loader, Sam Taylor-Wood, Matt Greenhalgh

OUTSTANDING DEBUT BY A BRITISH WRITER, DIRECTOR OR PRODUCER
LUCY BAILEY, ANDREW THOMPSON, ELIZABETH MORGAN HEMLOCK, DAVID PEARSON Directors,
Producers ?Mugabe and the White African
ERAN CREEVY Writer/Director ? Shifty
STUART HAZELDINE Writer/Director ? Exam
DUNCAN JONES Director ? Moon
SAM TAYLOR-WOOD Director ? Nowhere Boy

DIRECTOR
AVATAR James Cameron
DISTRICT 9 Neill Blomkamp
AN EDUCATION Lone Scherfig
THE HURT LOCKER Kathryn Bigelow
INGLOURIOUS BASTERDS Quentin Tarantino

ORIGINAL SCREENPLAY
THE HANGOVER Jon Lucas, Scott Moore
THE HURT LOCKER Mark Boal
INGLOURIOUS BASTERDS Quentin Tarantino
A SERIOUS MAN Joel Coen, Ethan Coen
UP Bob Peterson, Pete Docter

ADAPTED SCREENPLAY
DISTRICT 9 Neill Blomkamp, Terri Tatchell
AN EDUCATION Nick Hornby
IN THE LOOP Jesse Armstrong, Simon Blackwell, Armando Iannucci, Tony Roche
PRECIOUS: BASED ON THE NOVEL PUSH BY SAPPHIRE Geoffrey Fletcher
UP IN THE AIR Jason Reitman, Sheldon Turner

FILM NOT IN THE ENGLISH LANGUAGE
BROKEN EMBRACES Agust?n Almod?var, Pedro Almod?var
COCO BEFORE CHANEL Carole Scotta, Caroline Benjo, Philippe Carcassonne, Anne Fontaine
LET THE RIGHT ONE IN Carl Molinder, John Nordling, Tomas Alfredson
A PROPHET Pascal Caucheteux, Marco Cherqui, Alix Raynaud, Jacques Audiard
THE WHITE RIBBON Stefan Arndt, Veit Heiduschka, Margaret Menegoz, Michael Haneke

ANIMATED FILM
CORALINE Henry Selick
FANTASTIC MR FOX Wes Anderson
UP Pete Docter

LEADING ACTOR
JEFF BRIDGES Crazy Heart
GEORGE CLOONEY Up in the Air
COLIN FIRTH A Single Man
JEREMY RENNER The Hurt Locker
ANDY SERKIS Sex & Drugs & Rock & Roll

LEADING ACTRESS
CAREY MULLIGAN An Education
SAOIRSE RONAN The Lovely Bones
GABOUREY SIDIBE Precious: Based on the Novel Push by Sapphire
MERYL STREEP Julie & Julia
AUDREY TAUTOU Coco Before Chanel

SUPPORTING ACTOR
ALEC BALDWIN It?s Complicated
CHRISTIAN McKAY Me and Orson Welles
ALFRED MOLINA An Education
STANLEY TUCCI The Lovely Bones
CHRISTOPH WALTZ Inglourious Basterds

SUPPORTING ACTRESS
ANNE-MARIE DUFF Nowhere Boy
VERA FARMIGA Up in the Air
ANNA KENDRICK Up in the Air
MO?NIQUE Precious: Based on the Novel Push by Sapphire
KRISTIN SCOTT THOMAS Nowhere Boy

MUSIC
AVATAR James Horner
CRAZY HEART T-Bone Burnett, Stephen Bruton
FANTASTIC MR FOX Alexandre Desplat
SEX & DRUGS & ROCK & ROLL Chaz Jankel
UP Michael Giacchino

CINEMATOGRAPHY
AVATAR Mauro Fiore
DISTRICT 9 Trent Opaloch
THE HURT LOCKER Barry Ackroyd
INGLOURIOUS BASTERDS Robert Richardson
THE ROAD Javier Aguirresarobe

EDITING
AVATAR Stephen Rivkin, John Refoua, James Cameron
DISTRICT 9 Julian Clarke
THE HURT LOCKER Bob Murawski, Chris Innis
INGLOURIOUS BASTERDS Sally Menke
UP IN THE AIR Dana E. Glauberman

PRODUCTION DESIGN
AVATAR Rick Carter, Robert Stromberg, Kim Sinclair
DISTRICT 9 Philip Ivey, Guy Potgieter
HARRY POTTER AND THE HALF-BLOOD PRINCE Stuart Craig, Stephenie McMillan
THE IMAGINARIUM OF DOCTOR PARNASSUS Nominees TBC
INGLOURIOUS BASTERDS David Wasco, Sandy Reynolds Wasco

COSTUME DESIGN
BRIGHT STAR Janet Patterson
COCO BEFORE CHANEL Catherine Leterrier
AN EDUCATION Odile Dicks-Mireaux
A SINGLE MAN
Arianne Phillips
THE YOUNG VICTORIA Sandy Powell

SOUND
AVATAR Christopher Boyes, Gary Summers, Andy Nelson, Tony Johnson, Addison Teague
DISTRICT 9 Brent Burge, Chris Ward, Dave Whitehead, Michael Hedges, Ken Saville
THE HURT LOCKER Ray Beckett, Paul N. J. Ottosson
STAR TREK Peter J. Devlin, Andy Nelson, Anna Behlmer, Mark Stoeckinger, Ben Burtt
UP Tom Myers, Michael Silvers, Michael Semanick

SPECIAL VISUAL EFFECTS
AVATAR Joe Letteri, Stephen Rosenbaum, Richard Baneham, Andrew R. Jones
DISTRICT 9 Dan Kaufman, Peter Muyzers, Robert Habros, Matt Aitken
HARRY POTTER AND THE HALF-BLOOD PRINCE John Richardson, Tim Burke, Tim Alexander, Nicolas Aithadi
THE HURT LOCKER Richard Stutsman
STAR TREK Roger Guyett, Russell Earl, Paul Kavanagh, Burt Dalton

MAKE UP & HAIR

COCO BEFORE CHANEL Thi Thanh Tu Nguyen, Jane Milon
AN EDUCATION Lizzie Yianni Georgiou
THE IMAGINARIUM OF DOCTOR PARNASSUS Sarah Monzani
NINE Peter ?Swords? King
THE YOUNG VICTORIA Jenny Shircore

SHORT ANIMATION
THE GRUFFALO Michael Rose, Martin Pope, Jakob Schuh, Max Lang
THE HAPPY DUCKLING Gili Dolev
MOTHER OF MANY Sally Arthur, Emma Lazenby

SHORT FILM

14 Asitha Ameresekere
I DO AIR James Bolton, Martina Amati
JADE Samm Haillay, Daniel Elliott
MIXTAPE Luti Fagbenle, Luke Snellin
OFF SEASON Jacob Jaffke, Jonathan van Tulleken

THE ORANGE RISING STAR AWARD (voted for by the public)
JESSE EISENBERG
NICHOLAS HOULT
CAREY MULLIGAN
TAHAR RAHIM
KRISTEN STEWART

BEST FILM

AVATAR James Cameron, Jon Landau

AN EDUCATION Finola Dwyer, Amanda Posey

THE HURT LOCKER Nominees TBC

PRECIOUS: BASED ON THE NOVEL PUSH BY SAPPHIRE Lee Daniels, Sarah Siegel-Magness, Gary Magness

UP IN THE AIR Ivan Reitman, Jason Reitman, Daniel Dubiecki

OUTSTANDING BRITISH FILM

AN EDUCATION Finola Dwyer, Amanda Posey, Lone Scherfig, Nick Hornby

FISH TANK Kees Kasander, Nick Laws, Andrea Arnold

IN THE LOOP Kevin Loader, Adam Tandy, Armando Iannucci, Jesse Armstrong, Simon Blackwell, Tony Roche

MOON Stuart Fenegan, Trudie Styler, Duncan Jones, Nathan Parker

NOWHERE BOY Robert Bernstein, Douglas Rae, Kevin Loader, Sam Taylor-Wood, Matt Greenhalgh

OUTSTANDING DEBUT BY A BRITISH WRITER, DIRECTOR OR PRODUCER

LUCY BAILEY, ANDREW THOMPSON, ELIZABETH MORGAN HEMLOCK, DAVID PEARSON Directors,

Producers ?Mugabe and the White African

ERAN CREEVY Writer/Director ? Shifty

STUART HAZELDINE Writer/Director ? Exam

DUNCAN JONES Director ? Moon

SAM TAYLOR-WOOD Director ? Nowhere Boy

DIRECTOR

AVATAR James Cameron

DISTRICT 9 Neill Blomkamp

AN EDUCATION Lone Scherfig

THE HURT LOCKER Kathryn Bigelow

INGLOURIOUS BASTERDS Quentin Tarantino

ORIGINAL SCREENPLAY

THE HANGOVER Jon Lucas, Scott Moore

THE HURT LOCKER Mark Boal

INGLOURIOUS BASTERDS Quentin Tarantino

A SERIOUS MAN Joel Coen, Ethan Coen

UP Bob Peterson, Pete Docter

ADAPTED SCREENPLAY

DISTRICT 9 Neill Blomkamp, Terri Tatchell

AN EDUCATION Nick Hornby

IN THE LOOP Jesse Armstrong, Simon Blackwell, Armando Iannucci, Tony Roche

PRECIOUS: BASED ON THE NOVEL PUSH BY SAPPHIRE Geoffrey Fletcher

UP IN THE AIR Jason Reitman, Sheldon Turner

FILM NOT IN THE ENGLISH LANGUAGE

BROKEN EMBRACES Agust?n Almod?var, Pedro Almod?var

COCO BEFORE CHANEL Carole Scotta, Caroline Benjo, Philippe Carcassonne, Anne Fontaine

LET THE RIGHT ONE IN Carl Molinder, John Nordling, Tomas Alfredson

A PROPHET Pascal Caucheteux, Marco Cherqui, Alix Raynaud, Jacques Audiard

THE WHITE RIBBON Stefan Arndt, Veit Heiduschka, Margaret Menegoz, Michael Haneke

ANIMATED FILM

CORALINE Henry Selick

FANTASTIC MR FOX Wes Anderson

UP Pete Docter

LEADING ACTOR

JEFF BRIDGES Crazy Heart

GEORGE CLOONEY Up in the Air

COLIN FIRTH A Single Man

JEREMY RENNER The Hurt Locker

ANDY SERKIS Sex & Drugs & Rock & Roll

LEADING ACTRESS

CAREY MULLIGAN An Education

SAOIRSE RONAN The Lovely Bones

GABOUREY SIDIBE Precious: Based on the Novel Push by Sapphire

MERYL STREEP Julie & Julia

AUDREY TAUTOU Coco Before Chanel

SUPPORTING ACTOR

ALEC BALDWIN It?s Complicated

CHRISTIAN McKAY Me and Orson Welles

ALFRED MOLINA An Education

STANLEY TUCCI The Lovely Bones

CHRISTOPH WALTZ Inglourious Basterds

SUPPORTING ACTRESS

ANNE-MARIE DUFF Nowhere Boy

VERA FARMIGA Up in the Air

ANNA KENDRICK Up in the Air

MO?NIQUE Precious: Based on the Novel Push by Sapphire

KRISTIN SCOTT THOMAS Nowhere Boy

MUSIC

AVATAR James Horner

CRAZY HEART T-Bone Burnett, Stephen Bruton

FANTASTIC MR FOX Alexandre Desplat

SEX & DRUGS & ROCK & ROLL Chaz Jankel

UP Michael Giacchino

CINEMATOGRAPHY

AVATAR Mauro Fiore

DISTRICT 9 Trent Opaloch

THE HURT LOCKER Barry Ackroyd

INGLOURIOUS BASTERDS Robert Richardson

THE ROAD Javier Aguirresarobe

EDITING

AVATAR Stephen Rivkin, John Refoua, James Cameron

DISTRICT 9 Julian Clarke

THE HURT LOCKER Bob Murawski, Chris Innis

INGLOURIOUS BASTERDS Sally Menke

UP IN THE AIR Dana E. Glauberman

PRODUCTION DESIGN

AVATAR Rick Carter, Robert Stromberg, Kim Sinclair

DISTRICT 9 Philip Ivey, Guy Potgieter

HARRY POTTER AND THE HALF-BLOOD PRINCE Stuart Craig, Stephenie McMillan

THE IMAGINARIUM OF DOCTOR PARNASSUS Nominees TBC

INGLOURIOUS BASTERDS David Wasco, Sandy Reynolds Wasco

COSTUME DESIGN

BRIGHT STAR Janet Patterson

COCO BEFORE CHANEL Catherine Leterrier

AN EDUCATION Odile Dicks-Mireaux

A SINGLE MAN Arianne Phillips

THE YOUNG VICTORIA Sandy Powell

SOUND

AVATAR Christopher Boyes, Gary Summers, Andy Nelson, Tony Johnson, Addison Teague

DISTRICT 9 Brent Burge, Chris Ward, Dave Whitehead, Michael Hedges, Ken Saville

THE HURT LOCKER Ray Beckett, Paul N. J. Ottosson

STAR TREK Peter J. Devlin, Andy Nelson, Anna Behlmer, Mark Stoeckinger, Ben Burtt

UP Tom Myers, Michael Silvers, Michael Semanick

SPECIAL VISUAL EFFECTS

AVATAR Joe Letteri, Stephen Rosenbaum, Richard Baneham, Andrew R. Jones

DISTRICT 9 Dan Kaufman, Peter Muyzers, Robert Habros, Matt Aitken

HARRY POTTER AND THE HALF-BLOOD PRINCE John Richardson, Tim Burke, Tim Alexander, Nicolas Aithadi

THE HURT LOCKER Richard Stutsman

STAR TREK Roger Guyett, Russell Earl, Paul Kavanagh, Burt Dalton

MAKE UP & HAIR

COCO BEFORE CHANEL Thi Thanh Tu Nguyen, Jane Milon

AN EDUCATION Lizzie Yianni Georgiou

THE IMAGINARIUM OF DOCTOR PARNASSUS Sarah Monzani

NINE Peter ?Swords? King

THE YOUNG VICTORIA Jenny Shircore

SHORT ANIMATION

THE GRUFFALO Michael Rose, Martin Pope, Jakob Schuh, Max Lang

THE HAPPY DUCKLING Gili Dolev

MOTHER OF MANY Sally Arthur, Emma Lazenby

SHORT FILM

14 Asitha Ameresekere

I DO AIR James Bolton, Martina Amati

JADE Samm Haillay, Daniel Elliott

MIXTAPE Luti Fagbenle, Luke Snellin

OFF SEASON Jacob Jaffke, Jonathan van Tulleken

THE ORANGE RISING STAR AWARD (voted for by the public)

JESSE EISENBERG

NICHOLAS HOULT

CAREY MULLIGAN

TAHAR RAHIM

KRISTEN STEWART