October Sonata แร๊ง..งงง ชิงสุพรรณหงส์ 11 รางวัล ไร้ชื่อ “เคน” เข้าชิง

Home / ข่าวหนัง, หนังไทย / October Sonata แร๊ง..งงง ชิงสุพรรณหงส์ 11 รางวัล ไร้ชื่อ “เคน” เข้าชิง

“ความจำสั้นฯ-เฉือน-พลเมืองจูหลิง-สามชุก-รักที่รอคอย” ชิงหนังยอดเยี่ยม สุพรรณหงส์ “น้องเก้า-ชาคริต-เป้”?? ลุ้นสุดยอดดารานำชาย? ซึ่งไร้ชื่อหนุ่มสุดฮอตขวัญใจสาว ๆ อย่าง “เคน ธีรเดช” พระเอกร้อยล้าน? ส่วนฝ่ายหญิง? “คริส-ต่าย-ก้อย-กิ๊บซี่-ใหม่”

เมื่อเวลา 18.00 น. ที่รร.สยามซิตี้
สมาคมสมาพันธ์ภาพยนตร์แห่งชาติ ได้มีการแถลงข่าวผลพิจารณารายชื่อภาพยนตร์ไทยที่เข้ารอบ 5 เรื่องสุดท้าย รางวัลสุพรรณหงส์ จาก 16 ประเภทรางวัล

ซึ่งภาพยนตร์ไทยที่ได้รับการเข้าชิงมากที่สุด คือ เฉือน 14 รางวัล October Sonatar รักที่รอคอย 11 รางวัล และนางไม้ 7 รางวัล ซึ่งในปีนี้จะได้มีการมอบรางวัลสุพรรณหงส์เกียรติยศ ครั้งที่ 19 (พ.ศ.2552) แก่ นายเกชา เปลี่ยนวิถี นักแสดงอาวุโส ซึ่งมีผลงานล่าสุดปรากฎอยู่ในภาพยนตร์ห้าแพร่ง ตอน ห้องเตียงรวม ซึ่งแสดงร่วมกับแดน-วรเวช ดานุวงศ์ ส่วนรางวัลใหญ่ที่เป็นที่จับตามอง มีผู้เข้าชิงดังต่อไปนี้

รางวัลภาพยนตร์ยอดเยี่ยม ได้แก่ “ความจำสั้น แต่รักฉันยาว (จีทีเอช), เฉือน (ไฟว์สตาร์), พลเมืองจูหลิง (สมาน รัชฎ์กาญจนะวณิชย์), สามชุก ขอเพียงโอกาสอีกสักครั้ง (บ.แปซิฟิค ไฮแลนด์ฟิล์ม จำกัด) และ October Sonata รักที่รอคอย (บ.เอ็นจีอาร์ จำกัด)”

รางวัลผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม ได้แก่ยงยุทธ ทองกองทุน จาก ความจำสั้น แต่รักฉันยาว, ก้องเกียรติ โขมศิริ จาก เฉือน, ป็นเอก รัตนเรือง จาก นางไม้, ธนิตย์ จิตต์นุกูล จาก สามชุก และ สมเกียรติ วิทุรานิช จาก October Sonata รักที่รอคอย”

รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม ได้แก่ “จิรายุ ละอองมณี จาก ห้าแพร่ง, ชาคริต แย้มนาม จาก A Moment In June ณ ขณะรัก, นพชัย ชัยนาม จาก นางไม้, ปรเมศร์ น้อยอ่ำ จาก สามชุก และ อารักษ์ อมรศุภศิริ จาก เฉือน”

รางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่คริส หอวัง จาก รถไฟฟ้า มาหานะเธอ, ชุติมา ทีปะนาถ จาก หนีตามกาลิเลโอ, รัชวิน วงศ์วิริยะ จาก October Sonata รักที่รอคอย, วนิดา เติมธนาภรณ์ จาก นางไม้ และ ใหม่ เจริญปุระ จาก เชือดก่อนชิม”

ที่มา : มติชน
ส่วน update สาขาอื่นๆ ทีม movie.mthai จะเข้ามารายงานความคืบหน้าให้ทราบเร็ว ๆ นี้

———————————————-

เพิ่มเติมแล้วครับ รายชื่อผู้เข้าชิง 16 สาขา

โดยการคัดเลือกรายชื่อผู้เข้าชิง 5 เรื่องสุดท้าย จาก 16 ประเภทรางวัล ในครั้งนี้ นับว่าเป็นการเชือดเฉือนกันอย่างมาก สำหรับภาพยนตร์ไทยในปี 2552 ทำให้คณะกรรมการ การตัดสินรู้สึกหนักใจเป็นอย่างยิ่ง กว่าจะคัดเลือกรายชื่อภาพยนตร์คุณภาพ ในการจะได้รับรางวัลอันทรงเกียรตินี้ก็ใช้เวลาในการพิจารณาคัดเลือกนานกว่าห ลายชั่วโมง จึงได้รายชื่อภาพยนตร์ที่เข้าชิง 5 เรื่องสุดท้าย จากสาขาต่างๆ ดังรายชื่อต่อไปนี้

1.สาขา การสร้างภาพพิเศษยอดเยี่ยม
– ก้านกล้วย2 จาก บ. กันตนา แอนนิเมชั่น สตูดิโอ จำกัด
– เดอะสเก๊าท์ บิดพิภพทะลุโลก จาก ภาคภูมิ ร.สุวัติพานิช
– แฟนเก่า จาก Inverse Forge Studio
– 5 แพร่ง จาก บ.โอเรียนทัล โพสท์ จำกัด, บ. กันตนา สตูดิโอ จำกัด
– สึนามิ วันสิ้นโลก จาก สยามพัฒนาฟิล์ม

2.สาขา เทคนิคการแต่งหน้ายอดเยี่ยม

– เฉือน จาก นฤดี สกุลพศ์ชัย
– เชือดก่อนชิม จาก ศิวกร สุขลังการ,ณัฏฐกานต์ อุทัยวรรณ
– 5 แพร่ง จาก ศิวกร สุขลังการ, ฐาน ธัญศญาพร
– รถไฟฟ้า?มาหานะเธอ จาก ธนธัช กิตติคุณาธิป
– October Sonata รักที่รอคอย จาก ธนาวุฒิ บู่สามสาย

3.สาขา อกกแบบเครื่องแต่งกายยอด

– เฉือน จาก เกียรติชัย คีรีศรี
– รถไฟฟ้า?มาหานะเธอ จาก สุธี เหมือนวาจา
– แหยมยโสธร2 จาก นิรชา วรรณาลัย
– A moment In June ณ.ขณะรัก จาก นิรชา วรรณาลัย
– October Sonata รักที่รอคอย จาก นพดล เตโช

4. สาขากำกับศิลป์ยอดเยี่ยม

– ความสสุขของกะทิ จาก ธรรมรงรัตน์ วานิชสมบัติ
– เฉือน จาก ธนะ เมฆาอัมพุท, วุฒิกร ศรีโพธิ์ทอง
– เชือดดก่อนชิม จาก ไชยวัฒน์ บุญสูงเนิน
– A moment In June ณ.ขณะรัก จาก พลเอก สังฆคุณ
– October Sonata รักที่รอคอย จาก ศักดิ์ศิริ จันทรังษี,วิทยา ชัยมงคล

5. ดนตรีประกอบยอดเยี่ยม

– ก้านกล้วย2 จาก ชาติชาย พงษ์ประภาพันธุ์
– ความสุขของกะทิ จาก นภ พรชำนิ
– เฉือน จาก Wild at Heart
– หนีตามกาลิเลโอ จาก หัวลำโพง ริดดิม
– October Sonata รักที่รอคอย จาก ไกวัล กุลฒโนทัย

6.เพลงประกอบยอดเยี่ยม
– ก้านกล้วย2 จาก ?ทางที่เดิน? ประพันธ์โดย คงเดช จาตุรันต์รัศมี
– ความจำสั้น แต่รักฉันยาว จาก ?จะได้ไม่ลืมกัน? ประพันธ์โดย นิ่ม สีฟ้า
– ความสุขของกะทิ จาก ?ความสุข? ประพันธ์โดย บอย โกสิยพงษ์
– เฉือน จาก ?ฝันร้าย? ประพันธ์โดย สกายแบนด์
– สามชุก ขอเพียงโอกาสอีกสักครั้ง จาก ?กอดกันไว้? ประพันธ์โดย บรรจบ พลอินทร์

7. บันทึกเสียงและผสมเสียงยอดเยี่ยม

– ก้านกล้วย2 จาก กันตนา ซาวด์ สตูดิโอ
– เฉือน จาก ห้องบันทึกเสียงรามอินทรา
– นางไม้ จาก ห้องบันทึกเสียงรามอินทรา
– 5 แพร่ง จาก กันตนา ซาวด์ แลบ
– October Sonata รักที่รอคอย จาก ห้องบันทึกเสียงรามอินทรา

8.ลำดับภาพยอดเยี่ยม
– ความสุขของกะทิ จาก ม.ร.ว.ปัทมนัดดา ยุคล
– เฉือน จาก สุนิตย์ อัศวินิกุล
– นางไม้ จาก ม.ร.ว.ปัทมนัดดา ยุคล
– พลเมือง จูหลิง จาก สมานรัชฎ์ กาญจนะวณิชย์
– สาระแน ห้าวเป้ง จาก วิสิฎ์ธิ์สร สุทธิไชยากุล

9.ถ่ายภาพยอดเยี่ยม
– ความสุขของกะทิ จาก ธนนท์ สัตตะรุจาวงษ์
– เฉือน จาก ธนชาติ บุญเหล้า
– นางไม้ จาก ชาญกิจ ชำนิวิกัยพงศ์
– สามชุก ขอเพียงโอกาสสักครั้ง จาก พีระพนธุ์ เหล่ายนต์
– October Sonata รักที่รอคอย จาก ธีระวัฒน์ รุจินธรรม

10.บทภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

– ความจำสั้น แต่รักฉันยาว จาก วรรณฤดี พงษ์สิทธิศักดิ์,อมราพร แผ่นดินทอง, นนตรา คุ้มวงษ์
– เฉือน จาก ก้องเกียรติ โขมศิริ
– นางไม้ จาก เป็นเอก รัตนเรือง
– A moment In June ณ.ขณะรัก จาก ณัฐพล วงศ์ตรีเนตรกุล
– October Sonata รักที่รอคอย จาก สมเกียรติ์ วิทรานิช

11.ผู้แสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม
– หนีตาม กาลิเลโอ จรินทร์ จุนเกียรติ
– เฉือน เจสสิกา ภาสะพันธุ์
– A moment In June ณ.ขณะรัก เดือนเต็ม สาลิกุล
– 5 แพร่ง มาช่า วัฒนพาณิช
– ความจำสั้น แต่รักฉันยาว ศันสนีย์ วัฒนานุกูล

12.ผู้แสดงสมทบชายยอดเยี่ยม

– ความจำสั้น แต่รักฉันยาว กฤษณ เศรษฐธำรงค์
– October Sonata รักที่รอคอย พิษณุ นิ่มสกุล
-? หนีตาม กาลิเลโอ เร แมคโดนัล
– A moment In June ณ.ขณะรัก สุเชาว์ พงษ์วิไล
– เฉือน ณัฎฐนันท์ พูลสวัสดิ์

13.ผู้แสดงนำหญิงยอดเยี่ยม

– รถไฟฟ้า?มาหานะเธอ คริส หอวัง
– หนีตากาลิเลโอ ชุติมา ทีปะนาถ
– October Sonata รักที่รอคอย รัชวิน วงศ์วิริยะ
– นางไม้ วนิดา เติมธนาภรณ์
– เชือดก่อนชิม ใหม่ เจริญปุระ

14.ผู้แสดงนำชายยอดเยี่ยม
– 5 แพร่ง จิรายุ ละอองมณี
– A moment In June ณ.ขณะรัก ชาคริต แย้มนาม
– นางไม้ นพชัย ชัยนาม
– สามชุก ขอเพีนงโอกาสอีกสักครั้ง ปรเมศร์ น้อนอ่ำ
– เฉือน อารักษ์ อมรศุภสิริ

15.ผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

– ความจำสั้น แต่รักฉันยาว ยงยุทร ทองกองทุน
– เฉือน ก้องเกียรติ โขมศิริ
– นางไม้ เป็นเอก รัตนเรือง
– สามชุก ขอเพียงโอกาสสักครั้ง ธนิตย์ จิตนุกูล
– October Sonata รักที่รอคอย สมเกียรติ วิทุรานิช

16.ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

– ความจำสั้น แต่รักฉันยาว บริษัท จีทีเอช จำกัด
– เฉือน บริษัท ไฟว์สตาร์ โปรดักชั่น จำกัด
– พลเมือง จูหลิง สมานรัชฎ์ กาญจนะวณิช
– สามชุก ขอเพียงโอกาสสักครั้ง บริษัท แปซิฟิคไฮส์แลนด์ฟิล์ม จำกัด
– October Sonata รักที่รอคอย บริษัท เอ็นจีอาร์ จำกัด

——————————————————-

ดูตัวอย่าง หนัง 5 เรื่อง ทีไ่ด้เข้าชิง (ขาด พลเมืองจูหลิง)

โดยการคัดเลือกรายชื่อผู้เข้าชิง 5 เรื่องสุดท้าย จาก 16 ประเภทรางวัล ในครั้งนี้ นับว่าเป็นการเชือดเฉือนกันอย่างมาก สำหรับภาพยนตร์ไทยในปี 2552 ทำให้คณะกรรมการ การตัดสินรู้สึกหนักใจเป็นอย่างยิ่ง กว่าจะคัดเลือกรายชื่อภาพยนตร์คุณภาพ ในการจะได้รับรางวัลอันทรงเกียรตินี้ก็ใช้เวลาในการพิจารณาคัดเลือกนานกว่าห ลายชั่วโมง จึงได้รายชื่อภาพยนตร์ที่เข้าชิง 5 เรื่องสุดท้าย จากสาขาต่างๆ ดังรายชื่อต่อไปนี้

1.สาขา การสร้างภาพพิเศษยอดเยี่ยม
1. ก้านกล้วย2 จาก บ. กันตนา แอนนิเมชั่น สตูดิโอ จำกัด
2. เดอะสเก๊าท์ บิดพิภพทะลุโลก จาก ภาคภูมิ ร.สุวัติพานิช
3. แฟนเก่า จาก Inverse Forge Studio
4. 5 แพร่ง จาก บ.โอเรียนทัล โพสท์ จำกัด, บ. กันตนา สตูดิโอ จำกัด
5. สึนามิ วันสิ้นโลก จาก สยามพัฒนาฟิล์ม

2.สาขา เทคนิคการแต่งหน้ายอดเยี่ยม

1. เฉือน จาก นฤดี สกุลพศ์ชัย
2. เชือดก่อนชิม จาก ศิวกร สุขลังการ,ณัฏฐกานต์ อุทัยวรรณ
3. 5 แพร่ง จาก ศิวกร สุขลังการ, ฐาน ธัญศญาพร
4. รถไฟฟ้า?มาหานะเธอ จาก ธนธัช กิตติคุณาธิป
5. October Sonata รักที่รอคอย จาก ธนาวุฒิ บู่สามสาย

3.สาขา อกกแบบเครื่องแต่งกายยอด

1. เฉือน จาก เกียรติชัย คีรีศรี
2. รถไฟฟ้า?มาหานะเธอ จาก สุธี เหมือนวาจา
3. แหยมยโสธร2 จาก นิรชา วรรณาลัย
4. A moment In June ณ.ขณะรัก จาก นิรชา วรรณาลัย
5. October Sonata รักที่รอคอย จาก นพดล เตโช

4. สาขากำกับศิลป์ยอดเยี่ยม

1.ความสสุขของกะทิ จาก ธรรมรงรัตน์ วานิชสมบัติ
2.เฉือน จาก ธนะ เมฆาอัมพุท, วุฒิกร ศรีโพธิ์ทอง
3.เชือดดก่อนชิม จาก ไชยวัฒน์ บุญสูงเนิน
4. A moment In June ณ.ขณะรัก จาก พลเอก สังฆคุณ
5. October Sonata รักที่รอคอย จาก ศักดิ์ศิริ จันทรังษี,วิทยา ชัยมงคล

5. ดนตรีประกอบยอดเยี่ยม

1.ก้านกล้วย2 จาก ชาติชาย พงษ์ประภาพันธุ์
2.ความสุขของกะทิ จาก นภ พรชำนิ
3.เฉือน จาก Wild at Heart
4.หนีตามกาลิเลโอ จาก หัวลำโพง ริดดิม
5. October Sonata รักที่รอคอย จาก ไกวัล กุลฒโนทัย

6.เพลงประกอบยอดเยี่ยม
1.ก้านกล้วย2 จาก ?ทางที่เดิน? ประพันธ์โดย คงเดช จาตุรันต์รัศมี
2. ความจำสั้น แต่รักฉันยาว จาก ?จะได้ไม่ลืมกัน? ประพันธ์โดย นิ่ม สีฟ้า
3. ความสุขของกะทิ จาก ?ความสุข? ประพันธ์โดย บอย โกสิยพงษ์
4. เฉือน จาก ?ฝันร้าย? ประพันธ์โดย สกายแบนด์
5. สามชุก ขอเพียงโอกาสอีกสักครั้ง จาก ?กอดกันไว้? ประพันธ์โดย บรรจบ พลอินทร์

7. บันทึกเสียงและผสมเสียงยอดเยี่ยม

1.ก้านกล้วย2 จาก กันตนา ซาวด์ สตูดิโอ
2.เฉือน จาก ห้องบันทึกเสียงรามอินทรา
3.นางไม้ จาก ห้องบันทึกเสียงรามอินทรา
4.5 แพร่ง จาก กันตนา ซาวด์ แลบ
5. October Sonata รักที่รอคอย จาก ห้องบันทึกเสียงรามอินทรา

8.ลำดับภาพยอดเยี่ยม
1.ความสุขของกะทิ จาก ม.ร.ว.ปัทมนัดดา ยุคล
2.เฉือน จาก สุนิตย์ อัศวินิกุล
3.นางไม้ จาก ม.ร.ว.ปัทมนัดดา ยุคล
4.พลเมือง จูหลิง จาก สมานรัชฎ์ กาญจนะวณิชย์
5.สาระแน ห้าวเป้ง จาก วิสิฎ์ธิ์สร สุทธิไชยากุล

9.ถ่ายภาพยอดเยี่ยม
1.ความสุขของกะทิ จาก ธนนท์ สัตตะรุจาวงษ์
2.เฉือน จาก ธนชาติ บุญเหล้า
3.นางไม้ จาก ชาญกิจ ชำนิวิกัยพงศ์
4. สามชุก ขอเพียงโอกาสสักครั้ง จาก พีระพนธุ์ เหล่ายนต์
5. October Sonata รักที่รอคอย จาก ธีระวัฒน์ รุจินธรรม

10.บทภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

1.ความจำสั้น แต่รักฉันยาว จาก วรรณฤดี พงษ์สิทธิศักดิ์,อมราพร แผ่นดินทอง, นนตรา คุ้มวงษ์
2.เฉือน จาก ก้องเกียรติ โขมศิริ
3.นางไม้ จาก เป็นเอก รัตนเรือง
4. A moment In June ณ.ขณะรัก จาก ณัฐพล วงศ์ตรีเนตรกุล
5. October Sonata รักที่รอคอย จาก สมเกียรติ์ วิทรานิช

11.ผู้แสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม
1.หนีตาม กาลิเลโอ จรินทร์ จุนเกียรติ
2.เฉือน เจสสิกา ภาสะพันธุ์
3. A moment In June ณ.ขณะรัก เดือนเต็ม สาลิกุล
4. 5 แพร่ง มาช่า วัฒนพาณิช
5.ความจำสั้น แต่รักฉันยาว ศันสนีย์ วัฒนานุกูล

12.ผู้แสดงสมทบชายยอดเยี่ยม

1.ความจำสั้น แต่รักฉันยาว กฤษณ เศรษฐธำรงค์
2. October Sonata รักที่รอคอย พิษณุ นิ่มสกุล
3. หนีตาม กาลิเลโอ เร แมคโดนัล
4.A moment In June ณ.ขณะรัก สุเชาว์ พงษ์วิไล
5. เฉือน ณัฎฐนันท์ พูลสวัสดิ์

13.ผู้แสดงนำหญิงยอดเยี่ยม

1.รถไฟฟ้า?มาหานะเธอ คริส หอวัง
2.หนีตาก กาลิเลโอ ชุติมา ทีปะนาถ
3.October Sonata รักที่รอคอย รัชวิน วงศ์วิริยะ
4.นางไม้ วนิดา เติมธนาภรณ์
5.เชือดก่อนชิม ใหม่ เจริญปุระ

14.ผู้แสดงนำชายยอดเยี่ยม
1.5 แพร่ง จิรายุ ละอองมณี
2.A moment In June ณ.ขณะรัก ชาคริต แย้มนาม
3.นางไม้ นพชัย ชัยนาม
4.สามชุก ขอเพีนงโอกาสอีกสักครั้ง ปรเมศร์ น้อนอ่ำ
5.เฉือน อารักษ์ อมรศุภสิริ

15.ผู้กำกำบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

1.ความจำสั้น แต่รักฉันยาว ยงยุทร ทองกองทุน
2.เฉือน ก้องเกียรติ โขมศิริ
3.นางไม้ เป็นเอก รัตนเรือง
4.สามชุก ขอเพียงโอกาสสักครั้ง ธนิตย์ จิตนุกูล
5. October Sonata รักที่รอคอย สมเกียรติ วิทุรานิช

16.ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

1.ความจำสั้น แต่รักฉันยาว บริษัท จีทีเอช จำกัด
2.เฉือน บริษัท ไฟว์สตาร์ โปรดักชั่น จำกัด
3.พลเมือง จูหลิง สมานรัชฎ์ กาญจนะวณิช
4.สามชุก ขอเพียงโอกาสสักครั้ง บริษัท แปซิฟิคไฮส์แลนด์ฟิล์ม จำกัด
5. October Sonata รักที่รอคอย บริษัท เอ็นจีอาร์ จำกัด


ความจำสั้น แต่รักฉันยาว หนังตัวอย่างดูวิดีโอทั้งหมด กดที่นี่



หนังตัวอย่าง เฉือนดูวิดีโอทั้งหมด กดที่นี่



สามชุก ตัวอย่างภาพยนตร์ เพลงโดย จ๊อบ บรรจบดูวิดีโอทั้งหมด กดที่นี่



ตัวอย่าง October Sonata รักที่รอคอยดูวิดีโอทั้งหมด กดที่นี่