ประกาศรายชื่อผู้เข้าชิง 5 เรื่องสุดท้าย ?สุพรรณหงส์? ครั้งที่ 19 ?คริส- ก้อย? แก๊งค์นำหญิงยอดเยี่ยม

Home / ข่าวหนัง, หนังไทย / ประกาศรายชื่อผู้เข้าชิง 5 เรื่องสุดท้าย ?สุพรรณหงส์? ครั้งที่ 19 ?คริส- ก้อย? แก๊งค์นำหญิงยอดเยี่ยม

ภาพวันงานแถลงข่าว “สุพรรณหงส์”ครั้งที่ 19

สมาพันธ์สมาคมภาพยนตร์แห่งชาติ จัดแถลงข่าวการประกาศรางวัลภาพยนตร์แห่งชาติ ?สุพรรณหงส์? ครั้งที่19 พร้อมเปิดโผรายชื่อภาพยนตร์ไทยเข้าชิง 5 เรื่องสุดท้าย โดยงานแถลงข่าวครั้งนี้ได้จัดขึ้นในวันที่ 25 กุมภาพัธ์ 2553 ณ. ห้องบอลลูม โรงแรมสยามซิตี้

คริส จาก “รถไฟฟ้ามาหานะเธอ” ก้อย จาก “October Sonata รักที่รอคอย”

?คริส หอวัง? จาก ?รถไฟฟ้า…มาหานะเธอ? และ ?ก้อย รัชวิน? จาก ?October Sonata รักที่รอคอย? เก็งนำหญิงยอดเยี่ม ส่วน ?เคน ธีระเดช? หลุดโผไม่ได้เข้าชิงนำชาย ลุ้น! ?เป้ อารักษ์? จาก ?เฉือน? และ ?น้องเก้า จิรายุ? จาก ? 5 แพร่ง? ชิงนำชายยอดเยี่ยม

โดยการคัดเลือกรายชื่อผู้เข้าชิง 5 เรื่องสุดท้าย จาก 16 ประเภทรางวัล ในครั้งนี้ นับว่าเป็นการเชือดเฉือนกันอย่างมาก สำหรับภาพยนตร์ไทยในปี 2552 ทำให้คณะกรรมการ การตัดสินรู้สึกหนักใจเป็นอย่างยิ่ง กว่าจะคัดเลือกรายชื่อภาพยนตร์คุณภาพ ในการจะได้รับรางวัลอันทรงเกียรตินี้ก็ใช้เวลาในการพิจารณาคัดเลือกนานกว่าหลายชั่วโมง จึงได้รายชื่อภาพยนตร์ที่เข้าชิง 5 เรื่องสุดท้าย จากสาขาต่างๆ ดังรายชื่อต่อไปนี้

1.สาขา การสร้างภาพพิเศษยอดเยี่ยม
1. ก้านกล้วย2 จาก บ. กันตนา แอนนิเมชั่น สตูดิโอ จำกัด
2. เดอะสเก๊าท์ บิดพิภพทะลุโลก จาก ภาคภูมิ ร.สุวัติพานิช
3. แฟนเก่า จาก Inverse Forge Studio
4. 5 แพร่ง จาก บ.โอเรียนทัล โพสท์ จำกัด, บ. กันตนา สตูดิโอ จำกัด
5. สึนามิ วันสิ้นโลก จาก สยามพัฒนาฟิล์ม

2.สาขา เทคนิคการแต่งหน้ายอดเยี่ยม

1. เฉือน จาก นฤดี สกุลพศ์ชัย
2. เชือดก่อนชิม จาก ศิวกร สุขลังการ,ณัฏฐกานต์ อุทัยวรรณ
3. 5 แพร่ง จาก ศิวกร สุขลังการ, ฐาน ธัญศญาพร
4. รถไฟฟ้า…มาหานะเธอ จาก ธนธัช กิตติคุณาธิป
5. October Sonata รักที่รอคอย จาก ธนาวุฒิ บู่สามสาย

3.สาขา อกกแบบเครื่องแต่งกายยอด

1. เฉือน จาก เกียรติชัย คีรีศรี
2. รถไฟฟ้า…มาหานะเธอ จาก สุธี เหมือนวาจา
3. แหยมยโสธร2 จาก นิรชา วรรณาลัย
4. A moment In June ณ.ขณะรัก จาก นิรชา วรรณาลัย
5. October Sonata รักที่รอคอย จาก นพดล เตโช

4. สาขากำกับศิลป์ยอดเยี่ยม

1.ความสสุขของกะทิ จาก ธรรมรงรัตน์ วานิชสมบัติ
2.เฉือน จาก ธนะ เมฆาอัมพุท, วุฒิกร ศรีโพธิ์ทอง
3.เชือดดก่อนชิม จาก ไชยวัฒน์ บุญสูงเนิน
4. A moment In June ณ.ขณะรัก จาก พลเอก สังฆคุณ
5. October Sonata รักที่รอคอย จาก ศักดิ์ศิริ จันทรังษี,วิทยา ชัยมงคล

5. ดนตรีประกอบยอดเยี่ยม

1.ก้านกล้วย2 จาก ชาติชาย พงษ์ประภาพันธุ์
2.ความสุขของกะทิ จาก นภ พรชำนิ
3.เฉือน จาก Wild at Heart
4.หนีตามกาลิเลโอ จาก หัวลำโพง ริดดิม
5. October Sonata รักที่รอคอย จาก ไกวัล กุลฒโนทัย

6.เพลงประกอบยอดเยี่ยม
1.ก้านกล้วย2 จาก ?ทางที่เดิน? ประพันธ์โดย คงเดช จาตุรันต์รัศมี
2. ความจำสั้น แต่รักฉันยาว จาก ?จะได้ไม่ลืมกัน? ประพันธ์โดย นิ่ม สีฟ้า
3. ความสุขของกะทิ จาก ?ความสุข? ประพันธ์โดย บอย โกสิยพงษ์
4. เฉือน จาก ?ฝันร้าย? ประพันธ์โดย สกายแบนด์
5. สามชุก ขอเพียงโอกาสอีกสักครั้ง จาก ?กอดกันไว้? ประพันธ์โดย บรรจบ พลอินทร์

7. บันทึกเสียงและผสมเสียงยอดเยี่ยม

1.ก้านกล้วย2 จาก กันตนา ซาวด์ สตูดิโอ
2.เฉือน จาก ห้องบันทึกเสียงรามอินทรา
3.นางไม้ จาก ห้องบันทึกเสียงรามอินทรา
4.5 แพร่ง จาก กันตนา ซาวด์ แลบ
5. October Sonata รักที่รอคอย จาก ห้องบันทึกเสียงรามอินทรา

8.ลำดับภาพยอดเยี่ยม
1.ความสุขของกะทิ จาก ม.ร.ว.ปัทมนัดดา ยุคล
2.เฉือน จาก สุนิตย์ อัศวินิกุล
3.นางไม้ จาก ม.ร.ว.ปัทมนัดดา ยุคล
4.พลเมือง จูหลิง จาก สมานรัชฎ์ กาญจนะวณิชย์
5.สาระแน ห้าวเป้ง จาก วิสิฎ์ธิ์สร สุทธิไชยากุล

9.ถ่ายภาพยอดเยี่ยม
1.ความสุขของกะทิ จาก ธนนท์ สัตตะรุจาวงษ์
2.เฉือน จาก ธนชาติ บุญเหล้า
3.นางไม้ จาก ชาญกิจ ชำนิวิกัยพงศ์
4. สามชุก ขอเพียงโอกาสสักครั้ง จาก พีระพนธุ์ เหล่ายนต์
5. October Sonata รักที่รอคอย จาก ธีระวัฒน์ รุจินธรรม

10.บทภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

1.ความจำสั้น แต่รักฉันยาว จาก วรรณฤดี พงษ์สิทธิศักดิ์,อมราพร แผ่นดินทอง, นนตรา คุ้มวงษ์
2.เฉือน จาก ก้องเกียรติ โขมศิริ
3.นางไม้ จาก เป็นเอก รัตนเรือง
4. A moment In June ณ.ขณะรัก จาก ณัฐพล วงศ์ตรีเนตรกุล
5. October Sonata รักที่รอคอย จาก สมเกียรติ์ วิทรานิช

11.ผู้แสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม
1.หนีตาม กาลิเลโอ จรินทร์ จุนเกียรติ
2.เฉือน เจสสิกา ภาสะพันธุ์
3. A moment In June ณ.ขณะรัก เดือนเต็ม สาลิกุล
4. 5 แพร่ง มาช่า วัฒนพาณิช
5.ความจำสั้น แต่รักฉันยาว ศันสนีย์ วัฒนานุกูล

12.ผู้แสดงสมทบชายยอดเยี่ยม

1.ความจำสั้น แต่รักฉันยาว กฤษณ เศรษฐธำรงค์
2. October Sonata รักที่รอคอย พิษณุ นิ่มสกุล
3. หนีตาม กาลิเลโอ เร แมคโดนัล
4.A moment In June ณ.ขณะรัก สุเชาว์ พงษ์วิไล
5. เฉือน ณัฎฐนันท์ พูลสวัสดิ์

13.ผู้แสดงนำหญิงยอดเยี่ยม

1.รถไฟฟ้า…มาหานะเธอ คริส หอวัง
2.หนีตาก กาลิเลโอ ชุติมา ทีปะนาถ
3.October Sonata รักที่รอคอย รัชวิน วงศ์วิริยะ
4.นางไม้ วนิดา เติมธนาภรณ์
5.เชือดก่อนชิม ใหม่ เจริญปุระ

14.ผู้แสดงนำชายยอดเยี่ยม
1.5 แพร่ง จิรายุ ละอองมณี
2.A moment In June ณ.ขณะรัก ชาคริต แย้มนาม
3.นางไม้ นพชัย ชัยนาม
4.สามชุก ขอเพีนงโอกาสอีกสักครั้ง ปรเมศร์ น้อนอ่ำ
5.เฉือน อารักษ์ อมรศุภสิริ

15.ผู้กำกำบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

1.ความจำสั้น แต่รักฉันยาว ยงยุทร ทองกองทุน
2.เฉือน ก้องเกียรติ โขมศิริ
3.นางไม้ เป็นเอก รัตนเรือง
4.สามชุก ขอเพียงโอกาสสักครั้ง ธนิตย์ จิตนุกูล
5. October Sonata รักที่รอคอย สมเกียรติ วิทุรานิช

16.ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

1.ความจำสั้น แต่รักฉันยาว บริษัท จีทีเอช จำกัด
2.เฉือน บริษัท ไฟว์สตาร์ โปรดักชั่น จำกัด
3.พลเมือง จูหลิง สมานรัชฎ์ กาญจนะวณิช
4.สามชุก ขอเพียงโอกาสสักครั้ง บริษัท แปซิฟิคไฮส์แลนด์ฟิล์ม จำกัด
5. October Sonata รักที่รอคอย บริษัท เอ็นจีอาร์ จำกัด