ผลรางวัลออสการ์ ครั้งที่ 82 The Hurt Locker กวาด 6รางวัล อวตาร 3 รางวัล

Home / ข่าวหนัง, หนังฮอลลีวูด / ผลรางวัลออสการ์ ครั้งที่ 82 The Hurt Locker กวาด 6รางวัล อวตาร 3 รางวัล

สรุปผลรางวัลออสการ์ครั้งที่82 ประกาศเมื่อวันที่ 8 มีนาคม2553? เวลาประเทศไทย หนังสงคราม เฮิร์ทล็อคเกอร์ เอาชนะชาวเผ่านาวีี Avatar ไปได้ เอาไปทั้งรางวัลใหญ่ หนังยอดเยี่ยม และผู้กำกับยอดเยี่ยม ส่วนดารานำหญิง แซนดร้า บูลล็อค ที่เพิ่งได้แรซซี่อวอร์ด กับ ลูกโลกทองคำไป ก็คว้าออสการ์ไปได้อีก รางวัลแทบไม่ต่างจากรางวัลลูกโลกทองคำเลย จะมีก็รางวัลเรื่องบทนั่นแหละ ที่ไม่ตรง และอีกอย่าง โผผู้ชนะในรางวัลใหญ่ๆ ก็ตรงกับที่ โรเจอร์ อีเบิร์ต นักวิจารณ์หนังชื่อดัง ทำนายเอาไว้อีกเมื่อก่อนหน้านี้ไม่กี่วัน

ผลรางวัล ลูกโลกทองคำ

สรุปจำนวนรางวัลผู้เข้าชิง ดังนี้
The Hurt Locker ชิง 9 ได้ 6 รางวัล
Avatar ชิง 9 ได้ 3 รางวัล
Crazy Heart ชิง 3 ได้ 2 รางวัล
Precious ชิง 6 ได้ 2รางวัล
Up ชิง 5 ได้ 2 รางวัล
Star Trek ชิง 4 ได้ 1 รางวัล
Inglourious Basterds ชิง 8 ได้ 1 รางวัล
The Young Victoria ชิง 3 ได้ 1 รางวัล
The Blind Side ชิง 2 ได้ 1 รางวัล

ออสการ์2010

ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

The Hurt Locker

แคทเธอรีน บิเกโล จาก The Hurt Locker
ผู้กำกับยอดเยี่ยม

แคทเธอรีน บิเกโล จาก The Hurt Locker

Jeff Bridges
นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม

เจฟฟ บริดเจส จาก Crazy Heart

แซนดร้า บูลล็อค
นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม

แซนดร้า บุลล็อค จาก The Blind Side

ออสการ์2010
นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม

คริสตอฟ วอล์ท จาก Inglourious Basterds

ออสการ์2010
นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม

โมนีค จาก Precious

บทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม
Mark Boal จาก The Hurt Locker

บทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม
Geoffrey Fletcher จาก Precious

ภาพยนตร์อนิเมชั่นยอดเยี่ยม
Up

ภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม
El Secreto de Sus Ojos

สารคดียอดเยี่ยม
The Cove

หนังสั้นยอดเยี่ยม ประเภทอนิเมชั่น
Logorama โดย Nicolas Schmerkin

สารคดีสั้นยอดเยี่ยม
Music by Prudence

กำกับศิลป์ยอดเยี่ยม
Avatar

ถ่ายภาพยอดเยี่ยม
Avatar

เครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม

The Young Victoria

ตัดต่อภาพยอดเยี่ยม
The Hurt Locker

หนังสั้นยอดเยี่ยม
The New Tenants โดย Joachim Back and Tivi Magnusson

ดนตรีประกอบยอดเยี่ยม
Up

เพลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
The Weary Kind (Theme from Crazy Heart) จาก Crazy Heart ทำนองและเนื้อร้องโดย Ryan Bingham and T Bone Burnett

แต่งหน้ายอดเยี่ยม
Star Trek โดย Barney Burman, Mindy Hall and Joel Harlow

เอฟเฟกต์ภาพยอดเยี่ยม
Avatar โดย Joe Letteri, Stephen Rosenbaum, Richard Baneham and Andrew R. Jones

ตัดต่อเสียงยอดเยี่ยม
The Hurt Locker โดย Paul N.J. Ottosson

มิกซ์เสียงยอดเยี่ยม
The Hurt Locker โดย Paul N.J. Ottosson and Ray Beckett

*******************************

รางวัลที่ประกาศแล้ว ชื่อผู้ชนะจะเป็นสีแดงนะครับ ใครเชียร์อะไรกันอยู่ มารอลุ้นกัน

หนังชิงออสการ์2010

สรุปรายชื่อผู้เข้าชิงออสการ์ และผู้ชนะ

ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
Avatar
Up
Up in the Air
The Blind Side
District 9
A Serious Man
Precious
An Education
Inglourious Basterds
The Hurt Locker

ผู้กำกับยอดเยี่ยม
เจมส์ คาเมร่อน จาก Avatar
แคทเธอรีน บิเกโล จาก The Hurt Locker
เควนติน ตารันติโน่ จาก Inglourious Basterds
ลี แดเนียล จาก Precious
เจสัน ไรต์แมน จาก Up in the Air

นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม
เจฟฟ บริดเจส จาก Crazy Heart
จอร์จ คลูนี่ย์ จาก Up in the Air
โคลิน เฟิล์ท จาก A Single Man
มอร์แกน ฟรีแมนn จาก Invictus
เจเรอมี่ เรนเนอร์ จาก The Hurt Locker

นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม
แซนดร้า บุลล็อค จาก The Blind Side
เฮอเลน เมอเรน จาก The Last Station
กาโบเร่ ซิดิบี้ จาก Precious
เมอรีล สตรีฟ จาก Julie and Julia
แครี่ย์ มุลลิแกน จาก An Education

นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม
แมตต์ เดม่อน จาก Invictus
วู้ดดี้ ฮาเรลสัน จาก The Messenger
คริสโตเฟอร์ พลัมเบอร์ จาก The Last Station
สแตนลี่ย์ ทุซซี่ จาก The Lovely Bones
คริสตอฟ วอล์ท จาก Inglourious Basterds

นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม
เพเนโลเป้ ครูซ จาก Nine
วีร่า ฟามิก้า จาก Up in the Air
เม๊กกี้ จิลเลฮาล จาก Crazy Heart
แอนนา เคนดริค จาก Up in the Air
โมนีค จาก Precious คลิกเพื่อดูรายละเอียด

บทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม
Mark Boal จาก The Hurt Locker
Quentin Tarantino จาก Inglourious Basterds
Alessandro Camon and Oren Moverman จาก The Messenger
Joel Coen and Ethan Coen จาก A Serious Man
Peter Docter, Bob Peterson, Tom McCarthy จาก Up

บทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม
Neill Blomkamp and Terri Tatchell จาก District 9
Nick Hornby จาก An Education
Jesse Armstron, Simon Blackwell, Armando Iannucci, Tony Roche จาก In the Loop
Geoffrey Fletcher จาก Precious
Jason Reitman, Sheldon Turner จาก Up in the Air

ภาพยนตร์อนิเมชั่นยอดเยี่ยม
Coraline
Fantastic Mr. Fox
The Princess and the Frog
The Secret of Kells
Up

ภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม
Ajami
El Secreto de Sus Ojos
The Milk of Sorrow
Un Proph?te
The White Ribbon

สารคดียอดเยี่ยม
Burma VJ
The Cove
Food, Inc.
The Most Dangerous Man in America: Daniel Ellsberg and the Pentagon Papers
Which Way Home

หนังสั้นยอดเยี่ยม ประเภทอนิเมชั่น
French Roast โดย Fabrice O. Joubert
Granny O’Grimm’s Sleeping Beauty โดย Nicky Phelan and Darragh O?Connell
The Lady and the Reaper (La Dama y la Muerte) โดย Javier Recio Gracia
Logorama โดย Nicolas Schmerkin
A Matter of Loaf and Death โดย Nick Park

สารคดีสั้นยอดเยี่ยม
China’s Unnatural Disaster: The Tears of Sichuan Province
The Last Campaign of Governor Booth Gardner
The Last Truck: Closing of a GM Plant
Music by Prudence
Rabbit a la Berlin

กำกับศิลป์ยอดเยี่ยม
Avatar
The Imaginarium of Doctor Parnassus
Nine
Sherlock Holmes
The Young Victoria

ถ่ายภาพยอดเยี่ยม
Avatar
Harry Potter and the Half-Blood Prince
The Hurt Locker
Inglourious Basterds
The White Ribbon

เครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม

Bright Star
Coco Before Chanel
The Imaginarium of Doctor Parnassus
Nine
The Young Victoria

ตัดต่อภาพยอดเยี่ยม
Avatar
District 9
The Hurt Locker
Inglourious Basterds
Precious

หนังสั้นยอดเยี่ยม
The Door โดย Juanita Wilson and James Flynn
Instead of Abracadabra โดย Patrik Eklund and Mathias Fjellstr?m
Kavi โดย Gregg Helvey
Miracle Fish โดย Luke Doolan and Drew Bailey
The New Tenants โดย Joachim Back and Tivi Magnusson

ดนตรีประกอบยอดเยี่ยม
Avatar
Fantastic Mr. Fox
The Hurt Locker
Sherlock Holmes
Up

เพลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
Almost There จาก The Princess and the Frog ทำนองและเนื้อร้องโดย Randy Newman
Down in New Orleans จาก The Princess and the Frogทำนองและเนื้อร้องโดย Randy Newman
Loin de Paname จากParis 36 ทำนองโดย Reinhardt Wagner เนื้อร้องโดย Frank Thomas
Take It All จาก Nine ทำนองและเนื้อร้องโดย Maury Yeston
The Weary Kind (Theme from Crazy Heart) จาก Crazy Heart ทำนองและเนื้อร้องโดย Ryan Bingham and T Bone Burnett

แต่งหน้ายอดเยี่ยม
Il Divo โดย Aldo Signoretti and Vittorio Sodano
Star Trek โดย Barney Burman, Mindy Hall and Joel Harlow
The Young Victoria โดย Jon Henry Gordon and Jenny Shircore

เอฟเฟกต์ภาพยอดเยี่ยม
Avatar โดย Joe Letteri, Stephen Rosenbaum, Richard Baneham and Andrew R. Jones
District 9 โดย Dan Kaufman, Peter Muyzers, Robert Habros and Matt Aitken
Star Trek โดย Roger Guyett, Russell Earl, Paul Kavanagh and Burt Dalton

ตัดต่อเสียงยอดเยี่ยม
Avatar โดย Christopher Boyes and Gwendolyn Yates Whittle
The Hurt Locker โดย Paul N.J. Ottosson
Inglourious Basterds โดย Wylie Stateman
Star Trek โดย Mark Stoeckinger and Alan Rankin
Up โดย Michael Silvers and Tom Myers

มิกซ์เสียงยอดเยี่ยม
Avatar โดย Christopher Boyes, Gary Summers, Andy Nelson and Tony Johnson
The Hurt Locker โดย Paul N.J. Ottosson and Ray Beckett
Inglourious Basterd โดย Michael Minkler, Tony Lamberti and Mark Ulano
Star Trek โดย Anna Behlmer, Andy Nelson and Peter J. Devlin
Transformers: Revenge of the Fallen โดย Greg P. Russell, Gary Summers and Geoffrey Patterson

*******************************

สรุปจำนวนรางวัลผู้เข้าชิง ดังนี้
Avatar และ The Hurt Locker 9 รางวัล
Inglourious Basterds 8 รางวัล
Precious: Based on the Novel ‘Push’ by Sapphire และ Up in the Air 6รางวัล
Up 5 รางวัล
District 9 , Nine , Star Trek 4 รางวัล
Crazy Heart, An Education, The Princess and the Frog และ The Young Victoria 3 รางวัล
The Blind Side, Fantastic Mr. Fox, The Imaginarium of Doctor Parnassus, Invictus, The Last Station, The Messenger, A Serious Man, Sherlock Holmes, The White Ribbon 2 รางวัล