5 อันดับหนังโดนใจ คมชัดลึกอวอร์ด ครั้งที่ 8

Home / ข่าวหนัง, หนังไทย / 5 อันดับหนังโดนใจ คมชัดลึกอวอร์ด ครั้งที่ 8

5 อันดับรางวัล คม ชัด ลึก อวอร์ด ครั้งที่ 8 ประเภทภาพยนตร์ ในสาขาต่าง ๆ ที่หลายคนรอคอย มาดูกันว่า ในปีนี้ มีใครหรือภาพยนตร์เรื่องไหน เข้ารอบ 5 อันดับกันบ้าง …

สาขาบทภาพยนตร์ยอดเยี่ยม มีผู้ที่เข้าชิงดำ 5 อันดับดังต่อไปนี้

1. รักที่รอคอย เขียนบทโดย สมเกียรติ วิทุรานิช

2. ลุงบุญมีระลึกชาติ เขียนบทโดย “เจ้ย” อภิชาติพงศ์ วีระเศรษฐกุล

3. ชั่วฟ้าดินสลาย เขียนบทโดย “หม่อมน้อย” ม.ล.พันธุ์เทวนพ เทวกุล

4. อินทรีแดง เขียนบทโดย วิศิษฎิ์ ศาสนเที่ยง

5. เจ้านกกระจอก เขียนบทโดย อโนชา สุวิชากรพงศ์

สาขานักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม มีผู้ที่เข้ารอบ 5 อันดับดังนี้

1. “ตาล” กัญญา รัตนเพชร จากเรื่อง ใครในห้อง

2. ทราย เจริญปุระ จากเรื่องนาคปรก

3. “ยิปโซ” รมิตา มหาพฤกษ์พงศ์ จากเรื่อง เราสองสามคน

4. อรอนงค์ ปัญญาวงศ์ จากเรื่อง บ้านฉัน…ตลกไว้ก่อน (พ่อสอนไว้)

5. “ท็อป” ดารณีนุช โพธิปิติ จากเรื่อง ชั่วฟ้าดินสลาย

สาขานักแสดงสมทบชาย เป็นสาขาที่ในปีนี้คณะกรรมการเลือกไว้ในใจหลายอันดับ ขับเคี่ยวข้นกันทุกคน แต่ที่สุดก็คัดกรองมาจนเหลือ 5 อันดับ ดังนี้

1. “บอย” พิษณุ นิ่มสกุล จากเรื่อง รักที่รอคอย

2. เร แมคโดนัลด์ จากเรื่อง นาคปรก

3. “เล็ก” สะอาด เปี่ยมพงศ์สานต์ จาก นาคปรก

4.“บี๋” ธีรพงษ์ เหลียวรักวงศ์ จาก ชั่วฟ้าดินสลาย

5. “เจี๊ยบ” ศักราช ฤกษ์ธำรงค์ จากเรื่อง ชั่วฟ้าดินสลาย

สาขาผู้กำกับยอดเยี่ยม เป็นอีกหนึ่งสาขาที่น่าจับตามอง มีผู้เข้ารอบดังนี้

1. “เจ้ย” อภิชาติพงศ์ วีระเศรษฐกุล กำกับเรื่อง ลุงบุญมีระลึกชาติ

2. “เรียว” กิตติกร เลียวศิริกุล กำกับเรื่อง เราสองสามคน

3. “หม่อมน้อย” ม.ล. พันธุ์เทวนพ เทวกุล กำกับเรื่อง ชั่วฟ้าดินสลาย

4. “ต้อย” อุรุพงศ์ รักษาสัตย์ กำกับเรื่อง สวรรค์บ้านนา

5. วิศิษฎิ์ ศาสนเที่ยง กำกับเรื่อง อินทรีแดง

สำหรับ สาขานักแสดงนำชายยอดเยี่ยม นั้น มีนักแสดงนำชายผู้เข้ารอบในหนังที่หลากหลายอารมณ์กันไป ดังนี้

1. “เต๋า” สมชาย เข็มกลัด จากเรื่อง นาคปรก

2. “น้องเฟรม” ชวิน ลิขิตเจริญพงษ์ จากเรื่อง บ้านฉันตลกไว้ก่อนพ่อสอนไว้

3. “บิ๊ก” ทองภูมิ สิริพิพัฒน์ จากเรื่อง อยากได้ยินว่ารักกัน

4. อนันดา เอเวอริ่งแฮม จากเรื่อง ชั่วฟ้าดินสลาย

5. อนันดา เอเวอริ่งแฮม จากเรื่อง อินทรีแดง

ต่อกันที่ สาขานักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม ได้ 5 อันดับดังนี้

1. “พลอย” รัตนารัตน์ เอื้อทวีกุล จากเรื่อง เราสองสามคน

2. “อุ้ม” ลักขณา วัธนวงส์ศิริ จากเรื่อง น้ำตาลแดง 1

3. “หนูนา” หนึ่งธิดา โสภณ จากเรื่อง กวนมึนโฮ

4. “พลอย” เฌอมาลย์ บุญยศักดิ์ จากเรื่อง ชั่วฟ้าดินสลาย

5. “ใบเฟิร์น” พิมพ์ชนก ลือวิเศษไพบูลย์ จากเรื่อง สิ่งเล็กเล็กที่เรียกว่ารัก

เห็นรายชื่อของนางเอกแต่ละคนแล้ว คงจะไม่ต้องบอกเลยว่า คณะกรรมการของเรา ลำบากใจในการตัดสินขนาดไหน

ปิดท้ายกันที่ สาขาภาพยนตร์ยอดเยี่ยม สาขานี้เป็นสาขาที่คณะกรรมการรักพี่เสียดายน้อง เพราะรายชื่อทั้ง 5 อันดับที่เข้ามานั้น เรียกว่าระดับกะทิทั้งนั้น อันได้แก่

1. ลุงบุญมีระลึกชาติ ผลิตโดย คิค เดอะ แมชชีน (Kick the Machine)

2. อินทรีแดง ผลิตโดยค่ายไฟว์สตาร์

3. ชั่วฟ้าดินสลาย ผลิตโดยค่ายสหมงคลฟิล์ม

4. สวรรค์บ้านนา ผลิตโดย เอ็กซ์ตร้า เวอร์จิ้น

5. เราสองสามคน ผลิตโดยบริษัท เอ็ม 39

5 อันดับใน 7 สาขาของประเภทภาพยนตร์ที่เข้ารอบมาใน คม ชัด ลึก อวอร์ด ครั้งที่ 8 นี้ จะมีอันดับไหนที่เป็นที่หนึ่งในใจของคุณผู้อ่านกันบ้าง และรางวัลใดในใจของคุณจะตรงกันกับรางวัลของเรา ร่วมลุ้นและเอาใจช่วยกันได้ ในงานประกาศผลรางวัลที่จะจัดขึ้นในวันที่ 13 มกราคม 2554 รับรองว่ามีลุ้นกันจนแทบตกเก้าอี้เลยแหละ …

ที่มา : คมชัดลึก